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Neno la Awali

Shukrani zote njema anastahiki Allah (s.w). Rehema na Amani 
zimwendee Mtume Muhammad (s.a.w) na wale wote wanaofuata 
njia yake.

Tunamshukuru Allah (s.w) kwa kutuwafikisha kutoa kitabu hiki cha 
Nne kwa ajili ya watoto wetu wa Madrasa na Shule za msingi. Kitabu 
hiki ni katika mfululizo wa vitabu saba kwa ajili ya Madrasa zetu na 
shule za msingi.

Vitabu hivi vimeandaliwa kwa lengo la kuwawezesha watoto wa 
kiislamu kupata elimu ya msingi ya dini yao katika fani za Qur’an, 
Tawhid, fiqh, akhlaq na tarekh.

Tunamuomba Allah atujaalie kulifikia lengo lililokusudiwa na atujaalie 
sisi na watoto wetu kuwa makhalifa wa Allah (s.w).

Wabillah Tawfiq

Mwalimu Mratibu
Islamic Propagation Centre



KUSOMA NA TAFSIRI
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Kuh�fadh� Qur’an

Mwanafunzi darasa la nne anatarajiwa aweze kusoma kwa ufasaha na kuhifadhi 
sura katika Juzuu ya 28/29 kuanzia Suratul-Talaq (65) mpaka Surat-Nuhu (71)

Kusoma na Kutafs�r�

Mwanafunzi wa darasa la IV anatarajiwa pia aweze kuhifadhi tafsiri ya Suratul-
Jinni (72) hadi Suratul-Mursala (77). Mwanafunzi atumie msahafu wa tafsiri ya 
Sheikh Abdullah Saleh Al-Farsy.

Ujumbe wa Qur’an

Lengo la kushushwa Qur’an na vitabu vingine vya Allah (s.w) ni kumuongoza 
mwanaadamu katika maisha yake yote. Hivyo ni wajibu wa Muislamu kusoma 
Qur’an kwa mazingatio ili aweze kupata ujumbe uliomo ndani. Baada ya 
muumini kupata ujumbe wa Qur-an huutekeleza katika maisha yake ya kila 
siku. Mwanafunzi wa darasa la nne anatarajiwa aweze kuubainisha ujumbe wa 
Suratul-Fat-ha hadi Suratul-Zilzala.

1.Kwa jina la Allah Mwingi wa 
Rehma mwenye kurehemu.

2. Sifa njema zote zinamstahikia 
Allah. Mola wa viumbe vyote.

3. Mwingi wa Rehma, mwenye 
kurehemu.

MakkaSuuratul  Fat-ha 1ina aya 7
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4. Mwenye kumiliki siku ya malipo.

5. Wewe tu ndiye tunayekuabudu 
na wewe tu ndiye tunayekuomba 
msaada.

6. Tuongoze katika njia iliyonyooka

7. Njia ya wale uliowaneemesha, sio 
ya wale waliokasirikiwa, wala ya 
wale waliopotea.

Ujumbe wa Suratul-Fat-ha

1.Kuanza kila jambo kwa “Bismillahir-Rahmaanir-Rahiim”

Sura hii ndio ya kwanza katika Msahafu na aya yake ya kwanza imekuwa ni 
“Bismillahir-Rahmaanir-Rahiim”. Hivyo sura hii inatufundisha kuwa awali ya 
kila jambo jema tunalolifanya iwe ni “Bismillahir-Rahmaanir-Rahiim”.

Allah (s.w) analibariki jambo jema lililoanza kwa “Bismillahir-Rahmaanir-
Rahiim”. Kinyume chake lolote lililoanzwa bila ya “Bismillahir-Rahmaanir-
Rahiim” halirehemewi na Allah (s.w).

2.Kumsifu na Kumtukuza Allah (s.w)

Sura inatufundisha vile vile kuwa Waisalmu tunapaswa kumtukuza na kumsifu 
Allah (s.w) pekee kwa sababu:

(a)Yeye ndiye Mola wetu aliyetuumba, akatulea na kutukuza mpaka 
tukafikia umri huu tulionao.

(b)Yeye ndiye aliyetuneemesha kwa kutupa uhai na kila kitu tulichonacho. 
Vitu vyote tulivyo navyo ikiwa ni pamoja na afya zetu, akili zetu, 
wazazi wetu, ndugu zetu, mali zetu n.k. ametupa Allah (s.w).

(c)Yeye ndiye Mfalme aliyejuu ya wafalme wote tunaowajua hapa 
ulimwenguni. Na atakuwa mfalme Peke yake siku ya Kiyama.
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3.Kumuabudu na Kumtegemea Allah Pekee

Kwa sababu hizo zilizotajwa hapo juu Waislamu tunalazimika kumuabudu Allah 
(s.w) peke yake. Kumuabudu Allah (s.w) ni kumtii kwa kufuata maamrisho yake 
yote na kuacha yale yote aliyotukataza.

Pia tunajifunza kuwa Waislamu tunalazimika kutaka msaada wa Allah (s.w) katika 
kila jambo tunalolihitaji. Kwa ujumla tunatakiwa tutie juhudi katika kuyaendea 
mahitaji yetu kisha tuombe msaada wa Allah (s.w). Bila shaka tutakuwa ni wenye 
kufanikiwa, kwani Allah (s.w) ni muweza juu ya kila kitu.

4.Kuomba Mwongozo

Waislamu tunalazimika kumuomba Allah (s.w) atuongeze katika njia iliyonyooka. 
Njia iliyonyooka ni Uislamu. Tunajifunza kuwa ili Allah (s.w) atuongeze katika 
njia ya Uislamu hatuna budi:-

(a) Kuiga mwenendo wa wale aliowaneemesha Allah (s.w) ambao ni:

CMitume.
CMaswidiq – waliowasadikisha Mitume (Maswahaba na 

Mitume).
CMashahidi – Waliosimama kidete kupigania dini ya Allah 

kwa mali zao na nafsi zao mpaka wakafa katika uwanja wa 
mapambano.
CMaswalihi – Watu wema walioishi maisha yao yote kwa 

kufuata maamrisho ya Allah (s.w) na kuacha makatazo 
yake.

(b)Kujiepusha na mwenendo wa wale waliokasirikiwa na Allah (s.w). 
Waliokasirikiwa na Allah (s.w) ni Mayahudi na wale wote wenye tabia 
ya Kiyahudi. Miongoni mwa tabia za Kiyahudi ni:

CKufanyia Qur’an kejeli.
CKuvunja amri za Allah (s.w) zilizo wazi kama walivyovunja 

amri ya kutofanya kazi siku ya Jumamosi. 
CKuchanganya haki na batili.
CKuchagua kutii baadhi ya amri za Allah (s.w) na kuasi 

baadhi ya nyingine.
CKuacha kuamrisha mema na kukataza maovu
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(c)Kujiepusha na mwenendo wa wale waliopotea kabisa. Hawa ni 
Wakristo ambao waliacha dini ya Uislamu waliyofundishwa na Nabii 
Issa (a.s). Walibuni Ukristo wenye itikadi ya kumshirikisha Allah 
(s.w) kwa: 

CKudai na kuamini kuwa Nabii Issa ni Mwana wa Mungu.
CKuitakidi kuwa Allah (s.w) ana nafsi tatu – Mungu Baba, 

Mungu Mwana na Roho Mtakatifu. 
CKumfanya Mariam, mama yake Issa kuwa Mama wa 

Mungu. 
CKumfanya Nabii Issa Mungu Mtu.

Kwa jina la Allah mwingi wa Rehma 
mwenye kurehemu.

1. Sema, Najikinga kwa Bwana mlezi 
wa watu.

2. Mfalme wa watu.

3. Muabudiwa wa Watu.

4. Na shari ya mwenye kutia 
wasiwasi, mwenye kurejea nyuma.

5. Atiaye wasiwasi nyoyoni mwa 
watu.

6. Ambaye ni katika majini na watu.

Ujumbe wa Suratul-Nnaas

Sura hii inatufundisha kuwa tumuombe Allah (s.w) atukinge na wale 
wanaoshawishi watu kumuasi Allah (s.w). Ambao  huzishawishi nyoyo za watu 
zielekee kwenye maovu aliyoyakataza Allah (s.w) na kujitenga na mambo mema 
aliyoyaamrisha Allah (s.w).

MakkaSuuratun Naas 114ina aya 6
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Pia sura hii inatutahadharisha kuwa wanaofanya kazi ya kuwashawishi watu 
kufanya maovu na kuacha kufanya mema ni miongoni mwa majini na watu. 
Hivyo kwa mujibu wa sura hii, jinni au mtu anayeshawishi watu kufanya 
maovu huitwa Shetani. Shetani ni adui yetu aliyedhahiri kama Allah (s.w) 
anavyotufahamisha:

Kwa yakini Shetani ni adui yenu. Basi mfanyeni adui (yenu, 
hivyo msimtii) kwani analiita kundi lake liwe katika watu wa 
motoni. (35:6)

Tujiepushe na Sheitani kwa kujitahidi kufanya mema na kujiepusha na maovu. 
Kila moyo unapotaka kushawishika kuelekea kwenye maovu tujikinge kwa Allah 
(s.w) kwa kusoma sura hii. Pia tunaweza kujikinga na vishawishi vya Shetani 
kwa dua ifuatayo:

Na sema Mola wangu Najikinga kwako (uniepushe) na wasiwasi 
wa mashetani. (23:97)

Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehma 
mwenye kurehemu.

1. Sema Najikinga kwa Mola wa 
Ulimwengu wote.

2. Na shari ya alivyoviumba.

MakkaSuuratul falaq 113ina aya 5
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3. Na shari ya giza la Usiku liingiapo.

4. Na shari ya wale wanaopuliza 
mafundoni.

5. Na shari ya hasidi anapohusudu.

Ujumbe wa Suratul Falaq

Sura hii inatufahamisha kuwa katika viumbe vya Allah (s.w) kuna vile vyenye 
kuleta madhara kwa binaadamu. Viumbe hivi vinavyomdhuru mwanaadamu 
vinaweza kuwa vile vinavyoonekana kwa uwazi kama vile simba, chui n.k. au 
vile visivyoonekana kwa uwazi kama vile majini, wachawi, mahasidi n.k. Viumbe 
hawa wanaomdhuru mwanaadamu wakati mwingine waweza kujificha katika 
giza la usiku au katika pori nene au penginepo.

Tunajifunza katika sura hii kuwa Waislamu tunahimizwa tumuombe Allah (s.w) 
atukinge na shari ya viumbe vyote vyenye kutudhuru. Kwa kuwa ni viumbe 
vyake tuna hakika kuwa ni yeye pekee mwenye uwezo wa kutulinda na shari 
zao. Hivyo Muislamu anapohisi kufikwa na dhara kutokana na kiumbe yeyote 
anayemuona au asiyemuona, hana budi kutaka ulinzi wa Allah (s.w) kwa kusoma 
sura hii.

Kwa Jina la Allah Mwingi wa Rehma 
Mwenye kurehemu.

1. Sema: Yeye ni Allah mmoja (tu).

2. Allah tu ndiye anayestahiki 
kukusudiwa.

3. Hakuzaa wala hakuzaliwa.

4. Wala hana anayefafanana naye 
hata mmoja.

MakkaSuuratul Ikhlas 112ina aya 4
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Ujumbe wa Suratul-Ikhlas

Sura hii inafundisha kuwa Allah (s.w) ni Mpweke, yaani hana yeyote 
anayeshirikiana naye katika Uungu wake. Ni yeye pekee aliyeumba viumbe 
vyote na ndiye pekee anayevimiliki. Hivyo ni yeye pekee anayestahiki kutiiwa, 
kuogopwa na kutegemewa na kila kiumbe.

Pia sura hii inatufahamisha kuwa Allah (s.w) hakupatikana kwa kuzaliwa au 
kuumbwa na yeyote, wala hana sifa ya kuzaa wala kuzaliwa. Hivyo Allah (s.w) 
hawezi kuwa na mtoto. Bali yeye mwenyewe ndiye mwanzo na ndiye mwisho. 
Yaani muda wote amekuwepo na ataendelea kuwepo milele. Yeye ndiye chanzo 
cha kila kitu na ndiye anayemiliki mwisho wa kila kitu. Sura hii inatufundisha 
kuwa Allah (s.w) hafanani na chochote katika viumbe vyake. Yaani Yeye hana 
mfano.

Kwa Jina la Allah Mwingi wa Rehma 
Mwenye kurehemu.

1. Pana kuangamia mikono 
miwili ya Abu-Lahab! Naye 
ameshakwisha angamia.

2. Hayatamfaa mali yake wala 
alivyovichuma.

3. (Atakapokufa) atauingia moto 
wenye mwako (mkubwa kabisa).

4. Na mkewe mchukuzi wa kuni (za 
fitina, fatani anayefitinisha watu 
wasiingie katika dini naye ataingia 
katika moto huo).

5. (Kana kwamba) shingoni 
mwake iko kamba iliyosokotwa 
(anayechukulia kuni hizo za fitina.

MakkaSuuratul Lahab 111ina aya 5
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Ujumbe wa Suratul-Lahab

Sura hii imeshuka Makka wakati Mtume (s.a.w) alipoanza kulingania bayana 
Uislamu katika mwaka wa tatu hivi baada ya kupewa Utume. Aliwaita Maquraish 
wote na kuwafahamisha kuwa yeye ni Mtume wa Allah (s.w) na kuwa ili waokoke 
na adhabu ya Allah (s.w) hawana budi kushuhudia kuwa “Hapana Mola apasaye 
kuabudiwa kwa haki ila Allah kuwa Muhammad ni Mtume wa Allah”.

Kitendo hiki cha kuwaita na kuwataka watu wake wasilimu kiliwachukiza sana 
viongozi wa Kiquraish. Ndipo baba yake mkubwa (Ami yake) aliyeitwa Abu 
lahab alipomwapiza Mtume kwa kumwambia, “imeangamia mikono yako 
miwili siku ya leo”. Allah (s.w) alishusha sura hii kuwa atakayeangamia ni Abu-
Lahab na mkewe kutokana na uadui wao mkubwa dhidi ya Uislamu.

Sura hii inatufundisha kuwa yeyote yule atakayesimama kidete kuupiga vita 
Uislamu na Waislamu kwa jeuri na kibri hataweza kuuhilikisha Uislamu na 
Waislamu bali mwishowe ndiye atayehiliki kama ilivyotokea kwa Abu-Lahab na 
mkewe. Abu-Lahab alikufa bila kusilimu (kafiri) na alikufa kifo cha kudhalilisha 
kutokana na ugonjwa mbaya wa ngozi uliompelekea kuoza na kunuka yungali 
hai. Watoto wake na mali yake, havikuweza kumsaidia chochote. Pia mkewe 
alifariki kafiri na wote wataingia motoni Jahanamu.

Pia sura hii inatufundisha kuwa tusikatishwe tamaa na akina Abu-Lahab wa 
sasa. Bali tusimame imara katika kuutangaza Uislamu kwa watu wote.

Kwa jina la Allah Mwingi wa 
Rehma, Mwenye Kurehemu.

1. Itakapofika nusura ya Allah (s.w) 
na kushinda.

2. Na utakapowaona watu wakiingia 
katika dini ya Allah makundi 
makundi.

3. Basi hapo mtakase Mola wako 
pamoja na kumsifu, Umuombe 
msamaha, hakika yeye ndiye 
apokeaye toba.

Suuratun Nasr 110ina aya 3 Madina
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Ujumbe wa Surat-Nasr

Sura hii inampa Mtume (s.a.w) bishara kuwa itakapofika nusura na kupata 
ushindi dhidi ya maadui wa Uislamu, na watu wakawa wanaingia Uislamu 
makundi kwa makundi ajue kuwa amekamilisha kazi yake na ajiandae kurejea 
kwa Mola wake kwa kumtukuza na kumsifu pamoja na kumuomba maghufira 
Kutokana na sura hii tunajifunza kuwa:

(i)Nusra na ushindi hutoka kwa Allah (s.w). Allah (s.w) amewaahidi 
Waislamu kuwa watakapojitahidi kupigania dini yake kwa kadiri ya 
uwezo wao kwa kutoa mali zao na nafsi zao, atawanusuru na kuwapa 
ushindi mkubwa hapa hapa duniani.

(ii)Waislamu baada ya kupata nusra na ushindi, hatupaswi kujisikia na 
kujivuna na kufanya kibri na uharibifu bali tunatakiwa tumshukuru 
Allah (s.w) kwa kumtakasa pamoja na kumuomba msamaha kwa 
makosa yetu ili tuwe safi mbele yake.

(iii)Kwa Waislamu mafanikio halisi si kuwa na wingi wa mali au vyeo 
vikubwa bali mafanikio halisi hupatikana kwa kusimama dini ya 
Allah (s.w).

Suratul-Kaafiruun

Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehma 
mwenye kurehemu.

1. Sema, Enyi makafiri.

2. Siabudu mnachoabudu.

3. Wala nyinyi hamumuabudu 
ninayemuabudu.

4. Wala sitaabudu mnachoabudu.

5. Wala nyinyi hamtaabudu 
ninayemuabudu.

6. Nyinyi mna dini yenu nami nina 
dini yangu.

MakkaSuuratul Kaafiruuna 109ina aya 6
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Ujumbe wa Suratul Kaafiruun

Mwanzoni mwa Utume wa Muhammad (s.a.w) makafiri wa Makka walikamia 
kuzuia Uislamu usienee. Walitumia mbinu mbali mbali ili kufikia lengo lao hili. 
Mbinu mojawapo waliyoitumia ni ile ya kutaka kufanya makubaliano na Mtume 
(s.a.w) juu ya kuabudu (Ibada). Ujumbe wa makafiri wa Kiquraish ulipeleka 
mswada wa makubaliano kwa Mtume (s.a.w) pamoja na Waislamu wajiunge 
na makafiri katika kuabudu masanamu kwa kipindi cha mwaka mmoja. Kisha 
mwaka unaofuatia makafiri hao watashiriki na Waislamu katika kumuabudu 
Allah (s.w). Waendelee kushirikiana hivyo hivyo ili pawe na ushirikiano na 
mshikamano baina ya kabila la Kiquraish na taifa la Waarabu kwa ujumla. Allah 
(s.w) alimshushia Wahay Mtume wake kuwa awajibu kwa kuwasomea sura hii. 
Kutokana na sura hii tunajifunza kuwa:

(i)Kila mwanaadamu anafuata dini moja au nyingine. Hakuna mtu asiye 
na dini.Ukafiri nao ni dini.

(ii)Uislamu ni dini ya Allah (s.w) isiyohusiana wala kukubaliana na dini 
yoyote ile. Hivyo Muislamu wa kweli hana budi kuufuata Uislamu 
wote kama ulivyoelekezwa na Allah (s.w) na Mtume wake.

(iii)Waislamu wa kweli ni wale wasiochanganya haki na batili kwa 
kuwahofia makafiri. Waislamu wana utaratibu wao wa maisha na 
makafiri wana utaratibu wao. Daima Waislamu wa kweli hawawezi 
kushikamana na makafiri katika kuendesha maisha yao ya kila siku.

Suratul-Kawthar

Kwa jina la Allah Mwingi wa 
Rehma, Mwenye kurehemu.

1. Hakika tumekupa kheri nyingi.

2. Basi Swali kwa ajili ya Mola wako 
na uchinje (kwa ajili yake).

3. Hakika adui yako ndiye 
atakayekuwa mkiwa (atakatikiwa 
na kila la kheri).

Suuratul Kawthar 108ina aya 3 Makka
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Ujumbe wa Suratul-Kawthar

Makafiri wa Makka walitumia mbinu mbali mbali ili kuuzuia Uislamu usifike 
kwa watu. Mbinu mojawapo ni ile ya kuwakatisha tamaa na kumvunja moyo 
Mtume kwa kumwita Abtar, aliyekatikiwa na kheri. Walimuita Mtume Abtar 
baada ya kufiwa na mtoto wake pekee wa kiume aliyeitwa Kassim na baada ya 
kuacha shughuli za biashara na kuondokewa na utajiri wa mali aliokuwa nao 
baada ya kuoana na Khadija.

Kwa uoni wa makafiri, mtu wa maana na mweye hadhi ni yule mwenye mali 
nyingi na watoto wengi wa kiume. Na mtu asiye na vitu hivi huonekana kuwa 
amekatikiwa na kheri. Kwa chuki zao dhidi ya Mtume na Uislamu, viongozi 
wa makafiri kama vile akina Abu Jahal, Walid bin Al-Mughira na Abu-Lahab 
waliamua kumdhihaki Mtume wa Allah (s.w) kwa kuwatangazia watu kuwa 
Mtume Muhammad ni Abtar.

Allah (s.w) alimliwaza Mtume wake na Waislamu kuwa Mtume hajakatikiwa na 
kheri, bali kinyume chake amepewa kheri nyingi ikiwa ni pamoja na:

(i)Kupewa Utume na kuletewa Wahay kila wakati akifahamishwa mambo 
makubwa na matukufu kutoka kwa Allah (s.w).

(ii)Kupewa hadhi ya kuwa Mtume wa walimwengu wote na Rehema 
kwa viumbe vyote.

(iii)Kupewa hadhi ya kuwa Mtume wa mwisho aliyekamilisha ujumbe 
wa Allah (s.w) na kushushiwa Qur-an, kitabu cha mwisho cha Allah 
(s.w) ambacho amekihifadhi mpaka siku ya mwisho.

(iv)Vile vile Mtume (s.a.w) ameahidiwa kupata cheo kikubwa huko 
akhera kuliko yeyote yule. Vile vile siku ya Kiyama ameahidiwa 
kupewa nafasi ya kwanza ya kuwashufaia watu wote ikiwa ni pamoja 
na Mitume wote wa Allah (s.w)

Kutokana na sura hii tunajifunza kuwa:

(i)Kwa mtazamo wa Uislamu mafanikio hayapimwi kwa wingi wa mali 
na watoto bali hupimwa kwa kuridhiwa na Allah (s.w).

(ii)Hakuna neema kubwa aliyotunukiwa Muislamu, kuliko kuujua 
Uislamu, kuufuata vilivyo na kuusimamisha katika jamii.
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(iii)Waislamu daima wasikatishwe tamaa na kauli mbali mbali za makafiri 
bali wanatakiwa wasubiri na wazidi kutekeleza wajibu wao kama 
walivyoamrishwa na Mola wao.

(iv)Hatima ya maadui na wapinzani wa Uislamu ni kuhasirika na 
kuhiliki. Kwa upande mwingine, kila kukicha Waislamu watazidi 
kuendea mafanikio iwapo watakuwa imara katika kupigania dini ya 
Allah (s.w).

Kwa jina la Allah (s.w) Mwingi wa 
Rehma, Mwenye Kurehemu.

1. Je Unamjua yule anayekadhibisha 
dini (asiyeamini malipo ya 
Akhera)?

2. Huyu ni yule anayemsukuma 
yatima.

3. Wala hajihimizi (yeye wala 
wengine) kuwalisha maskini.

4. Basi adhabu itawathubutikia 
wanaoswali.

5. Ambao wanapuuza swala zao.

6. Ambao hufanya riyaa.

7. Nao hunyima misaada midogo 
midogo.

Ujumbe wa Suratul-Maun

Muumini wa kweli ni yule mwenye yakini kuwa kuna maisha ya akhera ambapo 
kila mtu atalipwa kulingana na amali zake alizozifanya hapa ulimwenguni. Wale 
waliojitahidi kufanya mema kwa ajili ya Allah (s.w) na wakajitahidi kujiepusha 
na maovu watalipwa Pepo. Pepo ni mahali pazuri sana pa kushukia mtu.

Suuratul Maun 107ina aya 7 Makka
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Ama wale waliopuuza na kufanya yale yote aliyoyakataza Allah (s.w) wataadhibiwa 
motoni. Motoni ni marejeo mabaya sana kwa mtu.

Muumini wa kweli hatapuuza kufanya jambo lolote la kheri au kujiepusha na 
jambo lolote la shari. Kwani katika sura hii tunajifunza kuwa mtu atakuwa 
amekadhibisha siku ya malipo (maisha ya akhera), hata kama anadai kuwa ni 
Muislamu iwapo atakuwa ni mwenye kufanya yafuatayo:

(i)Anawadhulumu au kuwanyanyasa yatima.

(ii)Hasaidii masikini na wengineo wanaohitajia msaada na huku akiwa 
ana uwezo wa kutoa msaada huo, wala hawahimizi wengine kutoa 
msaada. 

(iii)Hajali matatizo ya wenziwe.
(iv)Anapuuza swala kwa kutoziswali kwa kuzingatia sharti na nguzo zake. 

Huswali atakavyo yeye bila ya kuzingatia maelekezo ya Allah (s.w) na 
Mtume wake.

(v)Hufanya mambo mema kwa ajili ya kuwapendezesha watu na si kwa 
ajili ya kupata radhi za Allah (s.w).

(vi)Ni mchoyo wa kutoa hata misaada midogo midogo ambayo anauwezo 
nayo.

Kinyume chake, anayeamini siku ya malipo hufanya kama tunavyoelekezwa 
katika aya zifuatazo:

Na huwalisha chakula masikini na yatima na wafungwa hali ya 
kuwa wenyewe wana kipenda (chakula hicho: Husema wenyewe 
katika nyoyo zao wanapowapa chakula hicho). Tunakulisheni 
kwa ajili ya kutaka radhi kwa Allah, hatutaki kwenu malipo 
wala shukurani. Hakika sisi tunaiogopa kwa Mola wetu hiyo 
siku yenye shida na taabu. Basi Allah atawalinda na shari ya 
siku hiyo na kuwakutanisha na neema na furaha. (76:8-11)
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Hivyo tunajifunza kutokana na sura hii kuwa ili tuwe waumini wa kweli hatuna 
budi kufanya yafuatayo:

(i)Kusimamisha swala kama ilivyoelekezwa katika Qur-an na Sunnah.

(ii)Kujitahidi kuwa wakarimu na kuwafanyia watu wema kwa kadiri ya 
uwezo wetu kwa matarajio ya kupata radhi za Allah (s.w).

(iii)Kuepuka uchoyo, kuwadhulumu watu haki zao na kuwafanyia maovu 
wengine.

(iv)Kufanya kila jambo kwa ikhlas kwa kutarajia kupata radhi za Allah 
(s.w).

Kwa jina la Allah Mwingi wa 
Rehma, Mwenye Kurehemu.

1. Ili kuwafanya Makurayshi 
waendelee.

2. Waendelee na safari zao za 
wakati wa kusi (kwenda Yaman) 
na wakati wa kaskazi (kwenda 
Shamu) ndiyo maana tukajaalia 
jeshi la ndovu kushindwa).

3. Basi nawamuabudu Bwana wa 
nyumba hii (Al-Kaaba).

5. Ambaye anawalisha (wakati 
Waarabu wenziwao wamo) katika 
njaa, na anawapa amani (wakati 
wenziwao wamo) katika khofu.

Ujumbe wa Suratul-Quraysh

Quraysh ni kabila la Mtume Muhammad (s.a.w). Hata kabla ya kuzaliwa Mtume 
Muhammad (s.a.w) kabila la Quraysh lilikuwa tukufu na kuheshimiwa sana na 
makabila yote mengine ya Bara Arabu kutokana na nafasi yake ya kuitunza na 

Suuratul Quraysh 106ina aya 4 Makka



Elimu ya Dini ya Kiislamu

KUSOMA, KUHIFADHI

��Madrasa na shule za Msingi kitabu cha 3

kuilinda Ka’aba. Ka’aba ni nyumba ya awali ya Allah (s.w) iliyojengwa kwa ajili 
ya kumuabudu.Tunafahamishwa katika Qur-an

Kwa yakini nyumba ya kwanza iliyowekwa kwa ajili ya watu 
ni ile iliyopo Makka, yenye baraka na uongozi kwa ajili ya 
walimwengu wote. (3:96)

Bila shaka nyumba hii atakuwa ameijenga Nabii Adamu na watoto wake. Baada 
ya muda mrefu kupita nyumba hii ilichakaa na kubakia msingi tu. Kisha Nabii 
Ibrahimu na mwanawe Nabii Ismail walipewa amri na Mola wao ya kuijenga Ka’aba 
upya juu ya msingi ule ule wa asili kama tunavyofahamishwa katika Qur-an:

 

Na (kumbukeni habari hii pia): Ibrahim alipoinua kuta za 
nyumba (hii ya Ka’aba) na Ismail (kisha wakaomba wakasema): 
Ee Mola wetu! Tukubalie (amali yetu hii ya kujenga Ka’aba) 
Hakika wewe ndiye Mwenye kujua Mwenye kusikia. (2:127)

Katika sura hii Maquraysh wanakumbushwa kuwa kilichowafanya waheshimiwe 
na kutukuzwa na makabila mengine kiasi cha kutoshambuliwa na kubughudhiwa 
katika biashara zao ni Ka’aba, nyumba ya Allah (s.w). Hivyo wanahimizwa 
washukuru neema hii ya kuwa na amani na shibe wakati wenzao wako katika 
khofu na njaa. Washukuru neema hii kwa kumuabudu Bwana wa Ka’aba 
inavyostahiki. Kutokana na sura hii tunajifunza yafuatayo:

(i)Neema zote tulizo nazo ametupa Allah (s.w).Hivyo hatuna budi 
kushukuru neema hizi kwa kumuabudu Allah (s.w) ipasavyo.

(ii)Neema kubwa kuliko zote ni kuwa Muislamu. Uislamu ni dini ya 
Bwana wa Ka’aba yenye kuleta amani na furaha katika maisha ya 
jamii endapo itafuatwa vilivyo. Hatuna budi kushukuru neema hii 
kwa kumuabudu Allah (s.w) inavyostahiki katika maisha yetu yote.
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Kwa jina la Allah Mwingi wa 
Rehema, Mwenye kurehemu.

1. Je! Huoni jinsi Mola wako 
alivyowafanya watu wenye ndovu?

2. Je! Hakujaalia vitimbi vyao 
kuharibika.

3. Na akawapelekea ndege makundi 
kwa makundi.

4. Wakawapiga kwa mawe ya 
udongo wa kuchoma.

5. Akawafanya kama majani 
yaliyoliwa.

Ujumbe wa Suratul-Fyl

Sura hii inatukumbusha juu ya kuangamizwa kwa jeshi la tembo. Tukio lililotokea 
Makka miezi michache kabla ya kuzaliwa Mtume Muhammad (s.a.w).

Katika mwaka wa 570 A.D. Abraha al-Ashram aliyekuwa Gavana wa Yemen 
chini ya ufalme wa Kikristo wa Uhabeshi, aliandaa jeshi kwa nia ya kuibomoa 
Ka’aba ili kuwazuia watu wasiende kuhiji Makka badala yake waende Yemen.

Awali alijenga Kanisa kubwa na zuri ili watu wavutiwe kwenda kufanya hija 
huko. Lakini Watu hawakukubali kuacha mila ya Nabii Ibrahim na Nabii Ismail. 
Hata Waarabu wa Yemen waliendelea kwenda kuizuru Ka’aba wakati wa hija na 
kuliacha Kanisa Yemen.

Abraha alishikwa na husuda na chuki. Akaamua kuandaa jeshi kubwa lililotumia 
tembo kama vipando kwa lengo la kwenda kuivunja Ka’aba.

Suuratul Fyilina aya 5 Makka
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Maquraysh, walinzi wa Ka’aba hawakuwa na uwezo wa kuihami Ka’aba. Abd-Al-
Muttalib, babu yake Mtume (s.a.w) ndiye aliyekuwa kiongozi wa Makka wakati 
huo. Kwa niaba ya Maquraysh, Abd Al-Muttalib, aliingia ndani ya Ka’aba na 
kumuomba mwenye Ka’aba ailinde nyumba yake. Kisha akawaamuru watu 
wake waondoke na familia zao ili kumwachia Abraha atimize azma yake bila ya 
upinzani wowote.

Kabla ya jeshi la Abraha halijafika Makka, Allah (s.w) mwenye Ka’aba alileta 
jeshi la ndege wadogo wadogo wanaoitwa Ababil. Ndege hawa walibeba silaha 
ya vijiwe vya udongo uliochomwa na kuliangamiza jeshi zima la watu wa 
tembo pamoja na Abraha mwenyewe. Kutokana na sura hii tunapata mafunzo 
yafuatayo:

(i)Allah (s.w) yupo na ndiye Bwana wa Ka’aba.

(ii)Hakuna nguvu inayomshinda Allah (s.w) hata kama nguvu hiyo ni 
kubwa kiasi gani.

(iii)Kila kiumbe katika mbingu na ardhi kinaweza kuwa jeshi la Allah 
(s.w).

(iv)Wenye azma ya kuivunja dini ya Allah (s.w) daima watakuwa ni 
wenye kushindwa na kuhiliki.

(v)Nusra na masaada wa Allah (s.w) utapatikana wakati wowote kwa 
wale wenye kupigania dini yake na kumtegemea yeye tu basi.

Kwa jina la Allah Mwingi wa 
Rehema, Mwenye kurehemu.

1. Adhabu kali itamdhibitikia 
kila mwenye kuramba kisogo, 
msengenyaji.

2. Ambaye amekusanya mali na 
kuyahesabu.

3. Anadhani ya kuwa mali yake 
yatamdumisha milele.

Suuratul Humazah 104ina aya 9 Makka
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4. Hasha! Bila shaka atavurumizwa 
katika (moto unaoitwa) Hutama.

5. Na ni jambo gani litakalokujulisha 
(hata ukajua) ni nini Hutama?

6. (Huo) ni moto wa Allah 
uliowashwa (kwa ukali barabara).

7. Ambao unapanda nyoyoni.

8. Hakika huo (moto) watafungiwa 
(wawemo ndani yake).

9. Katika magogo marefu marefu.

Ujumbe wa Suratul-Humazah

Sura hii inaashiria adhabu kali ya kuingizwa kwenye moto mkali sana uitwao 
Hutama kwa wale wenye kusengenya na wenye kulimbikiza mali bila ya kuyatolea 
Zakat na sadakat.

Kusengenya ni kumzungumza kwa ubaya mtu asiyekuwepo. Pia inahesabika 
kuwa mtu amesengenya kwa kutumia ishara kama vile kumng’ong’a mtu au 
kumramba kisogo au kumuonyesha kwa ulimi na huku mwenyewe akiwa hana 
habari kuwa anaashiriwa. Katika Qur-an ubaya wa kusengenya unafananishwa 
na mtu kula nyama ya maiti ya ndugu yake:

Wala baadhi yenu wasiwasengenye wengine. Je! Mmoja wenu 
anapenda kula nyama ya nduguye aliyekufa? La, hapendi. Na 
mcheni Mwenyezi Mungu. Bila shaka Mwenyezi Mungu ni 
Mwenye kupokea toba, mwingi wa kurehemu. (49:12)
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Muislamu wa kweli hana budi kujiepusha mbali na kusengenya. Tunafahamishwa 
katika Qur-an kuwa katika mali ya tajiri kuna haki za maskini, fukara, yatima, 
walemavu na wenye kufikiwa na matatizo mbali mbali kama vile kuharibikiwa 
safarini, kukumbwa na mafuriko, kuunguliwa nyumba na kadhalika.

Hivyo tajiri atakapojizuilia kutoa mali yake kwa njia ya Zakat atakuwa 
amewadhulumu na atastahiki kupata adhabu kali ya moto wa Hutama.

Pia katika Qur-an tunafahamishwa:

 

Na wale wakusanyao dhahabu na fedha wala hawazitoi katika 
njia ya Mwenyezi Mungu, wape habari ya adhabu inayoumiza.  
(9:34)

Kwa jina la Allah Mwingi wa 
Rehema, Mwenye kurehemu.

1. Naapa kwa zama.

2. Kuwa binaadamu yumo katika 
hasara.

3. Isipokuwa wale walioamini na 
wakafanya vitendo vizuri, na 
wakausiana haki na wakausiana 
(kushikamana) na subira.

Suuratul Asr 103ina aya 3 Makka
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Ujumbe wa Suratul-‘Asr

Katika sura hii Allah (s.w) anaapa kwa kutumia wakati (‘asr) kuwa wanaadamu 
wote wako katika hasara ila wale wenye kutekeleza yafuatayo yote kwa pamoja:

(i)Kuamini.

(ii)Kufanya amali njema.

(iii)Kuusiana haki.

(iv)Kuusiana subira.

Kuamini

Wanaadamu wenye akili timamu wanapaswa wawe na yakini juu ya vipengele 
vyote vya nguzo za Imani. Yaani wanapaswa wamuamini Allah (s.w), Malaika 
wake, Vitabu vyake, Mitume wake, Siku ya Mwisho na Qadar yake.

Kutenda amali njema

Amali njema ni matendo yote mema anayoyaridhia Allah (s.w) na Mitume 
wake. Muumini wa kweli ni yule anayeishi katika maisha yake yote kwa kufuata 
maelekezo ya Allah (s.w) yanayopatikana katika vitabu vyake na maelekezo ya 
Mitume tunayopata katika Hadithi sahihi.

Kuusia haki

Kuusiana haki ni kuwalingania watu juu ya Uislamu. Muumini wa kweli 
pamoja na yeye mwenyewe kutekeleza Uislamu vilivyo katika maisha yake yote, 
analazimika kuwalingania watu katika jamii wafuate Uislamu.

Kuusia Subira

Kuusia subira ni kuwausia watu wasubiri katika

(i)Kufanya amali njema. Yaani waendelee kufanya mema bila ya kuchoka 
au kukata tamaa mpaka watakapokutana na Mola wao.

(ii)Kujiepusha na mambo maovu japo yanaonekana yenye kupendeza 
machoni mwa watu au katika nafsi ya mtu. Yaani kuendelea kuacha 
maovu aliyoyakataza Allah (s.w) na Mtume wake bila ya kuchoka 
mpaka mwisho wa maisha yake.
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(iii) Kuvumilia matatizo mbali mbali yanayowafika watu kama vile kufiwa 
na wapenzi wetu, kuugua au kuuguliwa, kufikwa na umasikini na 
kadhalika. Kama Qur-an inavyotuusia:

Na tutakutieni katika msukosuko wa khofu, njaa, upungufu wa 
mali, kufiwa na watu na upungufu wa matunda. Na wapashe 
habari njema wanaosubiri. 

Ambao uwapatapo msiba husema: “Hakika sisi ni wa Allah na 
kwake yeye tutarejea. 

Hao juu yao zitakuwa baraka zitokazo kwa Mola wao na 
Rehema na ndio wenye kuongoka. (2:155-157)

(iv)Kuvumilia maudhi yatokanayo na watu tunaoishi pamoja katika 
maisha yetu ya kila siku. Kwani haitokei watu kuishi pamoja bila ya 
kutofautiana hapa na pale.

Kutokana na sura hii tunajifunza kuwa ili mwanaadamu aweze kuishi kwa 
furaha na amani hapa ulimwenguni hana budi kutekeleza kwa pamoja na kwa 
ukamilifu haya mambo manne ya kuamini vilivyo, kufanya amali njema, kuusia 
haki na kuusia subira. Pia wenye kutekeleza haya ndio tu pekee watakaostahiki 
kupata radhi za Allah (s.w) na kustahiki makazi mema ya peponi.
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Kwa jina la Allah Mwingi wa 
Rehema, Mwenye kurehemu.

1. Kumekughafilisheni katika 
kutafuta wingi (wa mali, 
madaraka na watoto na 
kadhalika).

2. Hata mumeingia makaburini.

3. Sivyo, hivyo karibuni hivi mtajua 
(kuwa sivyo hivyo).

4. Kisha (nasema) sivyo hivyo, 
karibuni hivi mtajua (kuwa sivyo 
hivyo).

5. Sivyo hivyo, lau kama (nyinyi) 
mnajua ujuzi wa yakini (kuwa 
sivyo hivyo, basi msingefanya 
hivyo).

6. Hakika mtauona moto.

7. Kisha (nasema) mtauona kwa 
yakini.

8. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku 
hiyo juu ya Neema (Mlizopewa 
mlizitumiaje).

Ujumbe wa Suratul-Takaathur
Sura hii inamtahadharisha mwanaadamu kuwa asizame kutafuta wingi wa vitu 
vya starehe za hapa ulimwenguni mpaka impelekee kusahau lengo la kuumbwa 
kwake. Lengo la kuumbwa mwanaadamu ni kumuabudu Allah (s.w) kama 
tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

Suuratut Takaathur 102ina aya 8 Makka
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Sikuwaumba majini na watu ila wapate kuniabudu. (51:56)

Kumuabudu Allah (s.w) ni kumtumikia katika maisha yetu yote kwa kufuata 
maamrisho yake yote na kuacha makatazo yake yote. Hivyo wakati wa kuchuma 
na kutafuta mahitajio ya maisha ya hapa ulimwenguni hatuna budi kuchunga 
mipaka ya Allah (s.w). Hatuna budi kuchuma na kutumia mali kama alivyoagiza 
Allah (s.w). kinyume na maagizo yake, tujue kuwa tunangojewa na adhabu kali 
ya moto wa Jahannam.

Kwa jina la Allah Mwingi wa 
Rehema, Mwenye kurehemu.

1. (Msiba) ugongao nyoyo.

2. (Msiba) ugongao nyoyo ni upi 
huo?

3. Na ni jambo gani litakalokujulisha 
(hata ukaujua) ni upi huo (msiba) 
ugongao nyoyo?

4. Siku ambayo watu watakuwa 
kama madu madu (watoto wa 
nzige) waliotawanywa.

5. Na milima itakuwa kama 
sufi zilizochanguliwa (zikawa 
zinapeperuka).

6. Basi yule mizani yake itakayokuwa 
nzito.

Suuratut Qaariah 101ina aya 8 Makka
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7. Huyo atakuwa katika maisha 
yanayompendeza.

8. Na yule ambaye mizani yake 
itakuwa nyepesi.

9.  Huyo maskani yake yatakuwa 
katika (huo moto wa) Hawiya.

10. Na ni jambo gani 
litakalokujulisha (hata ukaujua) ni 
nini huo Hawiya?

11. Ni moto uwakao kwa ukali 
(kweli kweli).

Ujumbe wa Suratul-Qaari’ah

Sura hii inatukumbusha juu ya siku ya Kiyama. Inatufahamisha kuwa mazingira 
ya kiyama yatakuwa magumu sana. Ugumu utazidi kwa makafiri waliokataa 
kufuata mwongozo wa Allah (s.w) hapa ulimwenguni. Ugumu huu utaendelea 
mpaka watu watakapofikishwa mbele ya Mola wao tayari kuhukumiwa kulingana 
na matendo yao hapa ulimwenguni. Watu siku hiyo watagawanyika katika 
makundi makubwa mawili. Kundi la watu wema na kundi la watu waovu.

Watu wema ni wale ambao katika maisha yao ya hapa ulimwenguni walijitahidi 
kumtii Allah (s.w) na Mitume wake. Pia walijitahidi kuwafanyia watu wema kwa 
ajili ya kutafuta radhi za Allah (s.w). Hawa watalipwa malipo mema (thawabu) 
ambayo yatafanya mizani zao ziwe nzito kwa upande wa wema. Kuelemea mizani 
kwa upande wa wema ni ishara ya kufaulu na kustahiki malipo ya furaha na 
amani huko peponi.

Watu waovu ni wale ambao katika maisha yao hapa duniani walikataa mwongozo 
wa Allah (s.w), badala yake wakaishi watakavyo. Wakazama katika kumuasi 
Allah (s.w) na Mitume wake. Wakaishi katika kufanya maovu ya namna mbali 
mbali. Watu hawa watastahiki kulipwa uovu (dhambi) sawa na uovu wao, 
malipo ambayo yataifanya mizani zao zielemee upande wa uovu. Kuelemea 
mizani upande wa uovu ni ishara ya kufeli na kustahiki adhabu kali ya moto wa 
Hawiya.
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Sura hii inatufundisha kuwa:

(i)Tujitahidi kufanya amali njema kwa kumtii Allah (s.w) na Mtume 
wake inavyostahiki ili mizani yetu ipate kuwa nzito katika hiyo siku 
ya hukumu ili tustahiki kupata pepo.

(ii)Tujitahidi kujiepusha kumuasi Allah (s.w) na Mtume wake ili mizani 
zetu zisiwe nyepesi upande wa wema na zikawa nzito upande wa 
maovu katika hiyo siku ya hukumu na tukastahiki kwenda motoni 
badala ya peponi.

(iii)Pamoja na jitihada hizi tunatakiwa daima tuombe kuepushwa na 
adhabu ya moto na badala yake tuingizwe peponi kwa kusema:

“Mola wetu! Tupe mema duniani na (tupe) mema akhera na 
tulinde na adhabu ya moto. (2:201)

Mola wetu! Tuondolee adhabu ya Jahannam, bila shaka adhabu 
yake ni yenye kuendelea. 

Hakika hiyo (Jahannam) ni kituo kibaya na mahali (pabaya 
kabisa) pa kukaa. (25:65-66)
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Kwa jina la Allah Mwingi wa 
Rehema, Mwenye kurehemu.

1. Naapa kwa (farasi) wanaokwenda 
mbio wakihema.

2. Na wakitoa moto kwa kupiga 
kwato (zao chini).

3. Wakashambulia wakati wa 
asubuhi.

4. Wakarusha mavumbi (makubwa) 
wakati huo.

5. Wakaingia katika kundi (la 
maadui wakapigana).

6. Bila shaka binaadamu 
anamkanusha Mola wake.

7. Naye anajua haya.

8. Na ana mapenzi makubwa kabisa 
ya kupenda mali.

9. Je, hajui watakapofufuliwa 
waliomo makaburini.

10.Na yatakapodhihirishwa 
yaliyomo vifuani.

11.Kuwa Mola wao atawajua sana 
siku hiyo (viumbe vyake).

Suuratut ‘Aadiyaat 100ina aya 11 Madina
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Ujumbe wa Suraul-‘Adiyat

Katika sura hii Allah (s.w) anatuhakikishia kuwa mwanaadamu mwenye akili 
timamu halazimishwi na yeyote kumuasi Allah (s.w). Bali ni yeye mwenyewe 
anayeamua kuvunja amri za Mola wake kwa ajili ya kufuata matashi ya nafsi 
yake huku akiwa anafahamu.

Pia sura hii inabainisha jambo jingine la kweli kuwa mwanaadamu anapenda 
sana mali. Anapenda sana mali kwa sababu humwezesha kujipatia starehe mbali 
mbali. Starehe ambazo humpelekea mwanaadamu kumuasi Allah (s.w) na 
kusahau kuwa atakutana naye katika siku ya Hukumu amdhihirishie yale yote 
aliyoyafanya. Kisha amlipe jaza inayostahiki.

Hivyo kutokana na sura hii tunajifunza kuwa:

(i)Mwanaadamu mwenye akili ni yule anayemwamini Allah (s.w) 
na kumtii ipasavyo kwa kufuata maamrisho yake yote na kuacha 
makatazo yake.

(ii)Kila mwanaadamu mwenye akili timamu amepewa uwezo wa Allah 
(s.w) wa kutambua mazuri na maovu. Hivyo akifanya maovu na 
kukanusha mazuri atakuwa ana khiyari mwenye kufanya hivyo kwa 
jeuri. Na hivyo atastahiki adhabu kali katika hiyo siku ya malipo.

(iii) Mali inapotafutwa  kwa pupa bila kuzingatia mipaka ya Allah, na 
inapotumiwa pasina kufuata maelekezo ya Allah au kufanyiwa ubakhili 
kwa kutowasaidia wenye shida, humsababisha mtu huyo kuwa mkazi 
wa motoni.

(iv) Pamoja na kupenda sana mali, mtu anapofariki huiacha na hurithiwa 
na walio hai.

(v) Kila mtu atafufuliwa na kulipwa malipo yaliyo stahiki ya vile 
alivyotenda na namna alivyochuma na kutumia mali yake.

(vi) Allah anazo khabari sahihi za matendo ya kila mtu, hivyo kila mtu 
atalipwa kwa uadilifu pasina kudhulumiwa hata chembe.
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Kwa jina la Allah Mwingi wa 
Rehema, Mwenye kurehemu.

1. Na itakapotetemeshwa ardhi 
mtetemesho wake (huo mkubwa).

2. Na itakapotoa ardhi mizigo yake.

3. Na binaadamu akasema (wakati 
huo) “(Oh!) ina nini (leo ardhi)?”

4. Siku hiyo itatoa habari zake (zote).

5. Kwa kuwa Mola wake ameifunulia 
(ameiamrisha kufanya hivyo).

6. Siku hiyo watu watatoka 
(makaburini) vikundi-vikundi ili 
waonyeshwe vitendo vyao.

7. Basi anayefanya wema (hata) wa 
kiasi cha uzito wa mdudu chungu 
ataona jaza yake.

8. Na anayefanya uovu (hata) wa 
kiasi cha uzito wa mdudu chungu 
ataona jaza yake.

Ujumbe wa Suratul-Zilzal

Sura hii inatufahamisha baadhi ya matukio ya siku ya kiyama. Ni pamoja na ardhi 
kutetemeshwa kwa mtetemeko mkubwa, kisha kuwatoa watu wote waliomo 
ndani yake. Hivyo itakuwa ni siku ya kufufuliwa watu baada ya kufa na kuzikwa 
humo ardhini kwa kipindi kirefu.

Suuratul Zilzalah 99ina aya 8 Makka
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Baada ya kufufuka watu watajikuta katika mazingira magumu. Hapatakuwa 
na mfalme yeyote ila Allah (s.w) aliye mmoja tu. Mwenye Nguvu na Uwezo 
atakuwa ni Allah (s.w) peke yake na watu wote watakua ni dhalili na dhaifu 
mbele yake. Katika Qur-an tunafahamishwa kuwa Allah (s.w) atauliza:

… Leo ufalme ni wa nani? (Patakuwa kimya. Kisha Allah (s.w) 
mwenyewe atajibu) “Ni wa Allah aliye mmoja, Mwenye nguvu”. 
(40:16)

Kisha watu watakusanywa kwenye uwanja wa hesabu na kila mmoja kulipwa 
kwa uadilifu. Aliyefanya wema atalipwa kiasi cha wema wake na aliyefanya uovu 
atalipwa kiasi cha uovu wake.

Katika sura hii tunajifunza:

(i)Tujitahidi kufanya wema kwa kadiri ya uwezo wetu. Wala tusipuuze 
jema lolote hata likiwa dogo kiasi gani, kwani litalipwa malipo 
makubwa tutakayoyashangaa.

(ii)Tujitahidi kujiepusha na maovu. Wala tusidharau jambo lolote ovu 
hata likiwa dogo kiasi gani, kwani hilo linaweza kuwa ndio sababu ya 
kumuangamiza mtu.

(iii)Hakuna jambo linalofichikana kwa Allah (s.w) kwani mwanaadamu 
matendo yake yanashuhudiwa na kila kinachomzunguka katika ardhi 
hii. Na ushahidi huo utatolewa dhidi yetu mbele ya mahakama ya 
Allah (s.w).
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ZOEZI LA KwANZA

1. (a) Hifadhi kifuani suratul Fat-ha na tafsiri yake.

 (b) Allah ulifahamu kila jambo linaloazimiwa na ________

2. Toa mafunzo yanayopatikana katika suratul Kaafiruuna.

3. Kwa mujibu wa suratun Naas, Jinni au mtu anashawishi watu 
kufanya maovu huitwa__________

4. Taja mafunzo mawili yanayopatikana katika suratul Aadiyaat.

5.Taja mafunzo matano (5) tunayoyaoata katika suratul Fyl

6. Katika suratul Humazah, watu wenye tabia ya kusengenya na 
kulimbikiza mali kisha wasiyatolee zakkat na sadaka wataingizwa 
kwenye moto mkali sana uitwao________
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SIFA ZA ALLAH (S.W)

Katika kitabu cha kwanza hadi cha tatu tumethibitisha kuwepo kwa Mungu 
Muumba ambaye ni Allah (s.w). Tumethibitisha kuwepo kwake kutokana na 
dalili mbali mbali zinazotokana na maumbile ya mbinguni na ardhini. Pia 
tumethibitisha kuwa mwanaadamu mwenyewe ni dalili tosha ya kuwepo kwa 
Allah (s.w).

Haitoshi kuamini tu kuwa yupo Mungu Muumba, bali ni muhimu pia kujua sifa 
zake zote. Sifa za Allah (s.w) tunazopaswa kuzijua zimebainishwa katika Qur-an 
na Hadith za Mtume (s.a.w). Katika hadith iliyosimuliwa na Abu Hurairah (r.a) 
na Ibn Umar (r.a), Mtume (s.a.w) amesema:

“Kuna majina 99 ya Allah (s.w) atakayeyahifadhi na kuyachambua majina haya, 
kisha akamuamini Allah (s.w) kwa majina hayo katika kuendesha maisha yake ya 
kila siku ataingia peponi”. (Muslim) Majina hayo ni:

1. Allah:
Mwenyezi Mungu, Mola Mwenye 

kustahiki kuwepo. Hili ndilo jina 
la Dhati la Mungu Mmoja tu.

2. Ar-Rahmaan:
Mwingi wa Rehema (huruma).

3. Ar-Rahiim: 
Mwenye kurehemu.
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4. Al-Maliku: 
Mfalme wa kweli wa milele. Mfalme 

wa Wafalme.

5. Al-Quddus: 
Mtakatifu, Ametakasika na sifa zote 

chafu.

6. As-Salaam:
 Mwenye Kusalimika, Mwenye 

kuleta amani, Mwenye Salama.

7. Al-Mu’umin: 
Mtoaji wa amani.

8. Al-Muhaymin: 
Mwangalizi wa mambo ya viumbe 

vyake (matendo yao, uhai wao, 
n.k) Mlinzi, Mchungaji.

9. Al-Aziz: 
Mwenye Shani, shahidi katika 

mambo yake, Muhitajiwa wa kila 
kitu na wala ahitaji kwa yeyote 
katika viumbe vyake.
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10. Al-Jabbar: 
Mwenye kuunga mambo 

yaliyovunjika. Mwenye 
kulazimisha viumbe wafanye 
analolitaka yeye bila ya wao 
kuwa na uwezo wala uhuru wa 
kumlazimisha yeye kufanya 
wanalotaka.

11. Al-Mutakabbir: 
Mwenye Kibri na Haki ya Kibri 

(Majestic).

12. Al-Khaaliq: 
Muumbaji, Mbora wa waumbaji, 

muumbaji wa waumbaji.

13. Al-Baariu: 
Mtengenezaji. Atengenezaye kutoka 

kwenye hakuna.

14. Al-Muswawwir: 
Mfanyaji wa sura za namna namna 

(the Fashioner).

15. Al-Ghaffar: 
Msamehevu. Mwenye kusamehe.
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16. Al-Qahhaaru: 
Mwenye Nguvu juuya kila kitu 

asiyepingika.

17. Al-wahhab: 
Mpaji Mkuu. (The Bestower)

18. Ar-Razzaaq: 
Mtoaji wa Riziki, Mwenye 

kuruzuku kila kiumbe.

19. Al-Fattaah: 
Afunguaye kila kitu/jambo. 

Mfunguzi.

20. Al-Aliimu: 
Ajuae, Mjuzi wa kila kitu.

21. Al-Qaabidh: 
Mwenye kuzuia, Mwenye kufisha 

na kusababisha kufa, Mwenye 
kunyima.

22. Al-Baasit: 
Mwenye kutoa, Mwenye kuhuisha, 

mwenye kuvipa viumbe uhai, 
mwenye kutajirisha.
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23. Al-Khaafidh: 
Mfedhehesha waovu.

24. Ar-Raafiu: 
Mpaji cheo, Mpandishaji daraja.
Mwenye kuimarisha.

25. Al-Mui’zzu: 
Mtoaji heshima kwa amtakaye.

26. Al-Mudhillu: 
Mnyima heshima kwa amtakaye, 

mwenye kudhili.

27. As-Samiiu:
 Mwenye kusikia, Msikivu wa hali 

ya juu kabisa.

28. Al-Baswiir: 
Mwenye kuona, Muoni wa hali ya 

juu kabisa.

29. Al-Hakam: 
Mwenye kuhukumu, Mwenye 

kukata shauri, Mwamuzi.
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30. Al-A’dlu: 
Muadilifu, mwenye kutoa haki, 

asiye dhulumu.

31. Al-Latwiif: 
Mpole, laini, mwenye huruma sana.

32. Al-Khabiir: 
Mwenye khabari zote (mjuzi wa 

mambo yote).

33. Al-haliim: 
Mpole sana.

34. Al-A’dhiim: 
Mkuu, Mtukufu.

35. Al-Ghafuur: 
Msamehevu.

36. Ash-Shakuur: 
Mwenye shukrani.
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37. Al-A’Iliyyu: 
Aliye juu .

38. Al-Kabiir: 
Mkubwa wa kuishi, Mkongwe.

39. Al-Hafiidh: 
Mwenye kuhifadhi kila kitu.

Mtunzaji.

40. Al-Muqiitu
Mlishaji, Mtoaji Riziki kwa kila 

kiumbe, Mwenye nguvu.

41. Al-Hasiib:  
Mwenye kuhesabu, Mjuzi wa 

Hesabu.

42. Al-Jaliil: 
Mzuri wa hali ya juu, Tajiri, 

Mtukufu, Mjuzi, Mtawala, 
mwenye Nguvu.

43. Al-Kariim: 
Mtukufu mwenye ukarimu.
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44. Ar-Raqiibu: 
Mwenye kuona yote yanayofikiriwa, 

yanayofanywa, na yanayotukia.

45. Al-Mujiibu: 
Mpokeaji wa maombi ya waja wake. 

Hupokea nia, jitihada za waja na 
matendo yao.

46. Al-waasiu: 
Mwenye Wasaa, Mwenye kila 

kitu. Humiliki vilivyopo na 
visivyokuwepo.

47. Al-Hakiim: 
Mwenye Hikma. Chanzo cha 

hekima. 

48. Al-waduud: 
Mwenye Upendo Mwenye kupenda 

kuwatakia mazuri watu.

49. Al-Majiidu: 
Mtukufu  Mwenye kustahiki 

kutukuzwa. 
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50. Al-Baa’ithu: 
Mwenye kufufua wafu.

51. As-Shahiidu: 
Shahidi mwenye kushuhudia kila 

kitu 

52. Al-Haqqu: 
Wa haki, Wa kweli hasa, Mkweli 

53. Al-wakiilu: 
Wakili , Mdhamini,Mlinzi mwenye 

kustahiki kuachiwa mambo ya 
watu. Mtetezi.

54. Al-Qawiyyu: 
Mwenye nguvu. Chanzo cha nguvu 

zote. 

55. Al-Matiinu: 
Aliye Madhubuti Asiyetingishika 

kwa lolote. Haathiriki.

56. Al-waliyyu:
Mwenye kusifika, kila sifa njema ni 

zake.
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57. Al-Hamiidu:
Rafiki Mlinzi, Mlinzi na Msaidizi, 

Mlezi 

58. Al-Muhswy: 
Mwenye kudhibiti (hesabu), 

Mwenye kuhesabu.

59. Al-Mubdiu: 
Mwenye kuanzisha.

60. Al-Mu’iid: 
Mwenye kurejeza. Yeye Allah Ndiye 

Mwenye kuanzisha viumbe 
na kuvifanya vifu, kisha ndiye 
mwenye kuvirejesha tena kwenye 
maisha baada ya kufa.

61. Al-Muhyi: 
Mwenye kuhuisha.

62. Al-Mumiitu: 
Mwenye kufisha 
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63. Al-Hayyu: 
Mwenye uhai wa milele 

64. Al-Qayyum: 
Msimamia kila jambo, Mwendeshaji 

wa mambo yote.

65. Al-waajidu: 
Mwenye utambuzi wa kila kitu. 

Mtambuzi 

66. Al-Maajidu: 
Wa kuheshimiwa, Mtukufu 

67. Al-waahidu: 
Mwenye kupwekeka, Mmoja tu 

68. As-Swamadu: 
Mwenye kukusudiwa kwa 

kuabudiwa, kuombwa na 
kutegemewa.

69. Al-Qaadiru: 
Mwenye uwezo wa kufanya au 

kutofanya kila kitu, Muweza wa 
kufanya au kutofanya chochote.
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70. Al-Muqtadiru: 
Mwenye kudiriki kila kitu, mwenye 

uwezo wa pekee juu ya kila kitu 

71. Al-Muqaddimu: 
Mwenye kutanguliza, mwenye 

kumleta mja karibu naye.

72. Al-Muakhiru: 
Mwenye kuakhirisha. Mwenye 

kubakisha nyuma, Mwenye 
kumpeleka mja mbali naye (The 
Deferer).

73. Al-Awwalu: 
Wa mwanzo.

74. Al-Aakhiru: 
Wa mwisho.

75. Adh-Dhaahiru: 
Wa dhahiri. Hujulikana kupitia 

alivyoviumba.
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76. Al-Baatwinu: 
Wa siri. Haonekani kwa macho. 

77. Al-walii: 
Gavana , Mpanga Mipango ya watu 

na mwangalizi wa mipango yote.

78. Al-Muta’aali: 
Mtukufu aliye juu 

79. Al-Barru: 
Mwema 

80. At-Tawwaabu: 
Mwenye kupokea Toba za waja 

wake.

81. Al-Muntaqimu: 
Mwenye kuchukua kisasi, Mlipa 

kisasi kwa waovu.

82. Al-A’fuwwu: 
Mwenye kusamehe madhambi, 

mfuta madhambi ya waja wake  
Msamehevu.
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83. Ar-Rauuf: 
Mpole, Mwenye huruma (The 

compassionate).

84. Maalikul-Mulk: 
Mwenye kumiliki ufalme wote, 

Mfalme wa Wafalme Mwenye 
kutumia mamlaka yake atakavyo.

85. Dhul-jalaali wal- 
 Ikraami: 

Mwenye Utukufu na Heshima 

86. Al-Muqsitu: 
Mwenye kukamilisha usawa 

Mwenye kutoa usawa, Mtoaji 
Haki sawa kwa kila anayestahiki.

87. Al-Jaami’u: 
Mkusanyaji Mkusanyaji viumbe 

siku ya mwisho (Kiyama).

88. Al-Ghaniyyu: 
Mwenye kujitosheleza,  Hahitaji 

chochote kwa yeyote , Tajiri.
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89. Al-Mughnii: 
Mwenye kutajirisha, mwenye 

kutosheleza viumbe kwa kila 
wanachohitajia.

90. Al-Maani’u: 
Mwenye kusalimisha viumbe 

kutokana na mabaya, mwenye 
kuzuia viumbe visidhurike, 
mwenye kunusuru 

91. Adh-Dhaar: 
Mwenye kuleta shari (Dhara), 

Mwenye kudhurisha 

92. An-Naafi’u: 
Mwenye kuleta nafuu (Kheri), 

Mwenye kunufaisha 

93. An-Nuur: 
Nuru, Mwenye Nuru, Mwangaza .

94. Al-Haadi: 
Mwenye kuongoza waja wake katika 

kheri mbali mbali, Mwongozaji 
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95. Al-Badii’u: 
Mwasisi. Mwanzilishi.

96. Al-Baaqiy: 
Mwenyekubakia Milele, hana 

mwisho .

97. Al-waarithu: 
Mrithi, Mwenye Kurithi kila kitu 

(baada ya wenyewe kufa). 

98. Ar-Rashiidu: 
Mwenye kuongoa, mwenye 

kuongoa waja wake kuiendea njia 
ya kheri.

99. As-Swabuuru: 
Mwenye kusubiri, mwenye subira  

Utaona kuwa katika haya majina 99, jina la dhati la Mwenyezi Mungu ni moja 
nalo ni Allah. Majina yote 98 yaliyobakia ni sifa zake.

Matumizi ya majina ya Allah (s.w)

Tunatakiwa tuyatumie majina ya Allah (s.w) katika kumuomba na kujitegemeza 
kwake. Tusiombe dua zetu kwa jina la kiumbe chochote. Wala tusiombe dua 
zetu kwa baraka za asiyekuwa Allah(s.w). Bali tuombe kwa majina matukufu ya 
Allah (s.w) kama anavyotuamrisha katika Qur-an:
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Na Allah ana majina mazuri mazuri, muombeni kwayo… 
(7:180)

Sema: Muombeni (Mwenyezi Mungu) kwa (jina la) Allah au 
muombeni (kwa jina la) Rahman, kwa jina lolote mnalomwita 
(katika haya litafaa) kwani ana majina mazuri mazuri… 
(17:110)

Kwa mfano ukitaka kumuomba Allah akuzidishie rizki uanze kumuomba: 
“Yaa Razzaaq…”, ukitaka akuzidishie elimu anza kuomba: “Yaa Aliim…”, 
ukitaka akuondolee khofu au wasiwasi anza kuomba, “Yaa Ssalaam…”, ukitaka 
akusamehe makosa yako anza kuomba: “Yaa Ghaffaaru…”.

Tunaomba kwa majina ya Allah (s.w) kwa sababu ndiye mwenye uwezo juu ya kila 
kitu. Yeye pekee ndiye mwenye uwezo wa kututosheleza kwa kila tunalolihitajia. 
Tumeamrishwa tumtegemee Allah peke yake.
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Sifa za Allah (s.w) katika Qur-an:

Aya za Qur-an zinazobainisha baadhi ya majina ya Allah (s.w) kwa mfululizo ni 
hizi zifuatazo:

1. Ayatul-Qursiyyu

Allah hakuna Mola ile Yeye, Mwenye Uhai wa Milele, msimamia 
kila jambo. Kusinzia kwake hakumshiki wala kulala. Ni vyake 
peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo ardhini. Na 
nani huyo awezaye kushufaia (kuombea) mbele yake bila ya 
idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao (viumbe) na yaliyo) 
nyuma yao; wala hao viumbe hawajui lolote katika ilimu yake 
ila kwa alipendalo lijulikane. Enzi yake imeenea mbinguni na 
ardhini wala kuvilinda hivyo hakumshindi. Ni Yeye pekee ndiye 
aliye juu, aliye Mkuu. (2:255)

Maneno yaliyokolea wino ni katika majina ya Allah (s.w). Kwa muhtasari aya hii 
inatufahamisha yafuatayo:

(i) Mungu ni Mmoja tu naye ni Allah (s.w).

(ii) Allah (s.w) Yu Hai Milele. Yaani si mwenye kufa au kutoweka. Bali ni 
mwenye kubakia milele (muda wote).
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(iii)Allah (s.w) hasinzii wala halali. Yaani kila wakati Allah (s.w) yuko 
macho au yuko hadhiri.

(iv)Allah (s.w) ndiye anayemiliki vitu vyote vilivyomo mbinguni na 
ardhini.

(v) Allah (s.w) ni Mjuzi wa kila kitu. Anajua yote yaliyopita na yote 
yajayo. Hapana jambo asilolijua.

(vi)Allah (s.w) ni Mfalme wa kila kitu. Hapana awezaye kuweka ulinzi 
pale alipoutoa Allah (s.w) na wala hapana awezae kuharibu ulinzi 
aliouweka Allah (s.w)

(vii) Allah (s.w) Ndiye Pekee aliye juu kwa utukufu kuliko yeyote yule.
(viii)Allah (s.w) ni Mkuu juu ya kila kitu, mwenye kutawala vitu vyote.

2. Suratul-Hadyd

Kinamtukuza Allah kila kilichomo mbinguni na ardhini, na Yeye 
ndiye Mwenye nguvu, Mwenye Hikima, Ufalme wa mbinguni 
na ardhini ni wake. Anahuisha na kufisha. Naye ni Mwenye 
uweza juu ya kila kitu.Yeye ndiye wa Mwanzo na ndiye wa 
Mwisho, naye ndiye wa Dhahiri na wa siri, naye Mjuzi wa kila 
kitu. 
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Yeye ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi katika nyakati sita, 
kisha akakaa katika enzi yake. Anayajua yanayoingia katika 
ardhi na yanayotoka humo. Naye yu pamoja nanyi popote mlipo. 
Na Allah anayaona mnayoyatenda yote. Ufalme wa mbingu 
na ardhi ni wake. Na mambo yote yanarudishwa kwa Allah. 
Anaingiza usiku katika mchana na anaingiza mchana katika 
usiku. Na yeye anajua yaliyomo vifuani. (57:1-6)

Kwa muhtasari aya hizi zinatufahamisha sifa za Allah (s.w) kama ifuatayo:

(a) Allah (s.w) ndiye pekee anayestahiki kutukuzwa na kila kilicho 
mbinguni na ardhini.

(b) Allah (s.w) ni Mwenye kumiliki nguvu za  viumbe. Nguvu zote hutoka 
kwake.

(c) Allah (s.w) ni Mwenye Hikima kubwa isiyo na kikomo.

(d) Allah (s.w) amekuwepo nyakati zote. Yaani hapana wakati ambao 
hakuwepo. Ndiye mwanzo na mwisho.

(e) Allah (s.w) ni mwenye kudumu. Yaani Yeye ni Mwenye kubakia 
milele. Allah (s.w) ni wa tangu na tangu na atabakia kuwepo milele 
na milele.

(f ) Ufalme wa mbinguni na ardhini uko mikononi mwa Allah (s.w). 
wafalme wote wa ulimwenguni ni wa bandia. Mfalme wa kweli ni 
Allah (s.w).

(g) Allah (s.w) ndiye pekee anayefisha. Hapana mwenye uwezo wa 
kumfisha mtu kinyume na idhini ya Allah (s.w). Hivyo mtu asiogope 
kifo bali amuogope Allah (s.w).
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(h) Allah (s.w) haonekani wazi wazi kwa macho yetu, bali sifa zake 
na utukufu wake hudhihirika katika maumbile ya maisha ya 
ulimwengu.

(i) Allah (s.w) ni mjuzi wa kila kilicho mbinguni na ardhini. Hakuna 
hata kimoja kidogo au kikubwa kinachofichikana kwake. Hakuna 
habari ndogo au kubwa asiyoijua. Hakuna siri mbele ya Allah (s.w). 
Analiona na analijua tunalolifanya kwa siri au kwa dhahiri. Allah(s.w) 
hisia, fikira na dhamira za kila mtu.

(j) Allah (s.w) ndiye anayeleta usiku na mchana.

(k) Allah (s.w) ni mjuzi wa siri zilizofichikana vifuani mwetu.

(l) Allah (s.w) ndiye marejeo ya wanaadamu wote na viumbe vyote.

3. Suratul-Hashr

Yeye ni Allah ambaye hakuna aabudiwaye kwa haki isipokuwa 
Yeye tu. Anayajua yaliyofichikana na yaliyo dhahiri, Mwingi wa 
Rehema, Mwingi wa Kurehemu. Yeye ni Allah ambaye hakuna 
aabudiwaye kwa haki isipokuwa Yeye tu. Mfalme, Mtakatifu, 
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Mwenye Salama, Mtoaji wa Amani, Mwenye kuyaendesha 
mwenyewe mambo yake, Mwenye Shani, Mwenye Kibri (afanyaye 
analolitaka) Allah yu mbali na hao wanaomshirikisha naye. Yeye 
ni Allah, Muumbaji, Mtengenezaji, Msanifu (mtengenezaji 
wa sura mbali mbali) Mwenye sifa nzuri nzuri. Kinamtukuza 
kila kilichomo mbinguni na ardhini. Naye ni Mwenye nguvu, 
Mwenye Hikima. (59:22-24)

4. Suratul-Ikhlas

Sema: Yeye ni Allah aliye mmoja tu. Allah (tu pekee) ndiye 
anayestahiki kukusudiwa (kwa kuabudiwa, kuombwa 
na kutegemewa). Hakuzaa wala hakuzaliwa. Wala hana 
anayefanana naye hata mmoja. (112:1-4)

Sura hii imeitwa sura ya utakaso. Inabainisha kuwa Allah (s.w) ametakasika na 
sifa pungufu. Tunajifunza kutokana na sura hii kuwa 

(a) Allah ni jina la dhati la Mwenyezi Mungu pekee (s.w).

(b) Allah (s.w) ndiye anayestahiki kuabudiwa, kuombwa na 
kutegemewa.

(c) Allah (s.w) hana mtoto. Yu mbali kabisa na sifa hiyo duni ya kuwa na 
mtoto.

(d) Allah (s.w) si mzaliwa wa yeyote. Yeye mwenyewe ni mwanzo na 
chanzo cha kila kitu.

(e) Allah (s.w) hana mfano wa chochote. Tusijisumbue kumfikiri Allah 
(s.w) kwa kumfananisha na chochote. Kwani hafanani na chochote 
tunachoweza kufikiria.
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Maana ya Kumuamini Allah (s.w) katika maisha ya kila siku

Imani ya kweli juu ya Allah (s.w) haina budi kudhihirishwa katika matendo ya 
maisha ya kila siku. Muumini wa kweli ni yule mwenye yakini moyoni juu ya 
kuwepo Allah (s.w) na sifa zake tukufu. 

Kisha huishi katika maisha yake yote kwa kutekeleza maamrisho yote ya Allah 
(s.w) na kuacha makatazo yake yote. Maamrisho ya Allah (s.w) ni kama vile 
kusimamisha swala, kufunga ramadhani, kutoa Zakat na Sadakat, kuwafanyia 
wema wazazi, kuwahurumia na kuwafanyia watu wema, nakadhalika. Matakatazo 
ya Allah (s.w) ni kama vile kulewa, kusema uongo, kusengenya watu na maovu 
mengine mbali mbali.

Kumshirikisha Allah (s.w)

Kumshirikisha Allah (s.w) ni kumjaalia Allah (s.w) kuwa na wasaidizi au washirika 
katika Uungu wake. Kitendo cha kumjaalia Allah (s.w) kuwa na wasaidizi au 
washirika ni kitendo cha kumdunisha Allah (s.w). 

Kumjaalia Allah (s.w) kuwa hana uwezo wa kuvimiliki, kuviongoza na 
kuvitosheleleza viumbe vyake alivyoviumba mwenyewe. Kumshirikisha Allah 
(s.w) ni kosa kubwa sana mbele ya Allah (s.w) kama tunavyojifunza katika Qur-
an:

Hakika Mwenyezi Mungu hasamehe kushirikishwa na husamehe 
yasiyokuwa haya kwa amtakaye. Na anayemshirikisha Mwenyezi 
Mungu bila shaka amebuni dhambi kubwa. (4:48)

Katika jamii, watu huweza kumshirikisha Allah (s.w) kwa namna kuu nne. Aina 
hizi za shirki ni:

(i) Shirki katika DHATI ya Allah (s.w)

(ii) Shirki katika SIFA za Allah (s.w)
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(iii) Shirki katika MAMLAKA za Allah (s.w)

(iv) Shirki katika HUKUMU za Allah (s.w)

(i) Shirki ya Dhati

Kumshirikisha Allah (s.w) katika dhati yake ni kukijaalia kiumbe kuwa ni mungu 
kama vile sanamu, jua, hirizi, jiwe na kukiomba na kukitegemea.

(ii) Shirki ya Sifa

Kumshirikisha Allah (s.w) katika Sifa zake ni kukisifu kiumbe chochote kwa sifa 
za Allah (s.w) kama vile kumjaalia mtu kuwa anajua mambo ya ghaibu, anatoa 
riziki, anaweza kuwa kila mahali n.k. 

Pia kumjaalia Allah (s.w) kuwa na sifa za viumbe kama vile kuzaa au kuzaliwa 
ni katika shirki ya Sifa.

(iii) Shirki ya Mamlaka

Kumshirikisha Allah (s.w) katika Mamlaka ni kumtii kiumbe kinyume na 
maamrisho au makatazo ya Allah (s.w) kama vile kukatazwa kuswali na mwalimu 
na wewe ukamtii. Utakapo mtii mwalimu kinyume na Allah (s.w) utakuwa 
umemfanya mwalimu kuwa mungu wako. Ndivyo tunavyofahamishwa katika 
Qur-an:

(Mayahudi na Wakristo) wamewafanya wanavyuoni wao na 
watawa wao kuwa ni miungu badala ya Mwenyezi Mungu… 
(9:31)
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Katika kufafanua aya hii Mtume (s.a.w) amesema kuwa wameshutumiwa hivyo 
kwa sababu watu waliwatii viongozi wao kinyume na maamrisho ya Allah 
(s.w).

(iv) Shirki ya Hukumu

Kumshirikisha Allah (s.w) katika Hukumu zake, ni kuwahukumu watu 
waliofanya makosa kinyume na hukumu aliyoitoa Allah (s.w) kwa makosa hayo. 
Kwa mfano, watu wakiamua kumpiga mwizi, kumchoma moto, kumwua au 
kumfunga jela, watakuwa wanamshirikisha Allah (s.w).
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1. Orodhesha majina ya Allah (s.w) yanayoonesha kuwa yeye ndiye 
Muumba.

2. Taja majina ya Allah (s.w) yanayoonesha kuwa yeye hafichwi 
jambo

3. Bainisha majina ya Allah (s.a.w) yanayoonesha kuwa analotaka yeye 
ndilo huwa

4. Taja sifa za Allah (s.w) zinazokanusha kuwa Yeye si nabii Isa/Yesu.

5. Kumshirikisha Allah (s.w) maana yake nini?

6. Taja matendo ambayo mtu akiyafanya atakuwa anamshirikisha Allah 
(s.w)

7. Nukuu aya inayobainisha kuwa kumshirikisha Allah (s.w) kwa 
makusudi ni dhambi kubwa sana.

8. Eleza maana ya istilahi zifuatazo:

(a) Shirki ya dhati

(b) Shirki ya sifa

(c) Shirki ya mamlaka

(d) Shirki ya hukumu.
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Twahara ni utakaso wa mwili na nafsi. Nguo yenye najsi si twahara. Mswala wenye 
najsi si twahara. Ukiingiwa na najsi mwilini huna twahara. Wakati wa kwenda 
haja ndogo tuwe waangalifu tusirukiwe na najsi. Tukienda haja tuchuchumae na 
kustanji viziri ili tusijipakaze najsi tukakosa kuwa twahara.

Tunatwaharisha nguo zetu na miili yetu kutokana na najsi kwa kutumia maji 
safi. Tunatwaharisha nafsi zetu kwa kutia udhu huku tukiwa tunamzingatia 
Allah (s.w). Mtume (s.a.w) amesema:

Hana udhu yule ambaye hamzingatii Allah (s.w) wakati wa 
kutawadha.

Tukitawadha tusizungumze ili tuweze kumzingatia Allah (s.w). Mtu asiye na 
udhu hawezi kuswali kwa sababu si twahara. Mtu aliye na najsi hawezi kuswali 
kwa sababu si twahara. Hapana swala bila twahara. Mtume (s.a.w) amesema: 

“Ufunguo wa Pepo ni Swala na Ufunguo wa Swala ni 
Twahara”.

Kutayammamu

Kutayammamu ni kutia udhu kwa kutumia udongo safi badala ya maji safi. 
Udongo safi pia hutumika katika kuondolea najsi kubwa. Udongo safi ni udongo 
wenye sifa zifuatazo:

(i) Udongo usio na najsi.

(ii) Udongo usiochanganyika na kitu kingine kisichokuwa asili yake kama 
vile vumbi la mkaa, sementi, unga na kadhalika.

KUSIMAMISHA SwALA
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Sababu za kuruhus�wa kutayammamu

Allah (s.w) ameturuhusu kutayammamu iwapo:

(1) Tumekosa maji kabisa.

(2) Tukiwa safarini tukawa tumekosa maji au hatuwezi kutumia maji 
ndani ya vyombo tunavyosafiria.

(3) Tukiwa na ugonjwa usio ruhusu kutumia maji.

Namna ya Kutayammamu

Viungo vya faradhi tunavyoviosha wakati wa kutia udhu ni uso, mikono mpaka 
vifundoni, kupaka maji kichwani na miguuni mpaka vifundoni.

Kutayammamu tunapaka vumbi la udongo safi uso na mikono mpaka vifundoni. 
Tunatayammamu kwa kufuata utaratibu ufuatao:

1. Kutayarisha udongo safi wenye vumbi vumbi. Usiwe umelowa. Kisha 
tia nia ya kutayammamu moyoni.

2. Piga udongo kwa viganja vyote viwili – pigo la kwanza.

3.Kung’uta vizuri viganja kwa pembeni mbali na udongo unaotumia 
mpaka udongo wote uishe mikononi.

4. Paka uso wote kwa viganja vyote.

5. Piga tena udongo kwa viganja vyote viwili – pigo la pili.

6. Kung’uta vizuri viganja kwa pembeni mbali na udongo unaotumia 
mpaka udongo wote uishe mikononi.

7. Anza kupaka mkono wa kulia kwa kiganja cha mkono wa kushoto. 
Anzia kwenye ncha za vidole kwa nyuma mpaka kwenye fundo kisha 
kwa mbele kwenye kidole gumba. Hakikisha hukigusi kiganja cha 
mkono wa kulia.

8. Kwa namna hiyo hiyo paka mkono wa kushoto kwa kiganja cha 
mkono wa kulia.
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Baada ya kwisha kutayammamu utasoma dua kama ile tuliyoisoma baada ya 
kutia udhu katika kitabu cha tatu.

Mashart� ya Kutayammamu

Muislamu anaweza kutia udhu wakati wowote. Ni vizuri hasa kuwa na udhu kila 
wakati. Lakini udhu wa tayammamu si wenye kudumu kama ule uliopatikana 
kwa kutumia maji. Hivyo udhu wa tayammamu unakamilika na kubakia kwa 
kufuata masharti yafuatayo:

1. Pawe na sababu ya kutayammamu (rejea sababu za kutayammamu).

2. Pawe na haja ya kutayammamu kama vile kuswali swala ya faradhi 
ambayo wakati wake umeshaingia, kuswali swala ya sunnah au kutufu 
kwenye Ka’aba huko Makka.

3. Pawe na udongo safi ulio mkavu.

Kutenguka kwa udhu wa tayammamu

Udhu uliopatikana kwa kutayammamu hubatilika kwa kupatikana mojawapo 
ya haya yafuatayo:

1. Kufikwa na jambo linalotengua udhu kama tulivyojifunza katika 
kitabu cha tatu.

2. Kupatikana maji kama ulitayammamu kwa kukosa maji.

Kus�mam�sha Swala

Swala husimama kwa kukamilisha mambo maalum matatu yafuatayo:

1. Kutekeleza sharti zote za swala.

2. Kutekeleza nguzo zote za swala.

3. Kuwa mnynyekevu kwa Allah (s.w) wakati wa kuswali.

Shart� za Swala

Muislamu hawezi kuswali mpaka kwanza atekeleze masharti yafuatayo:

(a) Aepukane na najsi kubwa na ndogo katika mwili, nguo na mahali pa 
kuswalia.
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(b) Awe na udhu.

(c) Awe amejisitiri vizuri.

(d) Swala ya faradhi anayoiswali iwe ni katika wakati wake.

(e) Awe amesimama na kuelekea Qibla wakati wa kuswali.

Nguzo za Swala

Katika kitabu cha tatu tulijifunza kuwa kuna nguzo 17 za swala. Nguzo hizi 
zimegawanyika katika mafungu makubwa matatu:

(a) Nguzo ya moyoni (nia).

(b) Nguzo za visomo au matamshi.

(c) Nguzo za vitendo.

(a) Nguzo ya Moyon�

Nia ni nguzo inayotekelezwa moyoni. Nia si matamshi bali ni dhamira inayokuwa 
moyoni kuwa unadhamiria kuswali swala fulani.

(b) Nguzo za v�somo au matamsh�

Nguzo za matamshi ni zile zinazopatikana kwa kutamka. Nguzo hizi ni tano 
kama ifuatavyo:

(i) Takbira ya kuhirimia au kusema Allahu akbar wakati wa kuanza 
swala.

(ii) Kusoma Suratul-Fat-ha (al-Hamdu).

(iii) Kusoma Tahiyyatu.

(iv) Kumswalia Mtume.

(v) Kutoa salaam mwisho wa swala.

(c) Nguzo za matendo

Nguzo 11 zilizobakia ni nguzo za matendo zifuatazo:

(i) Kurukuu.
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(ii) Kujituliza katika rukuu.

(iii) Kuitidali.

(iv) Kujituliza katika itidali.

(v) Kusujudu sijida ya kwanza.

(vi) Kujituliza katika sijida ya kwanza.

(vii) Kukaa kati ya sijida mbili.

(viii)Kujituliza katika kikao hicho.

(ix) Kusujudu katika sijida ya pili.

(x) Kujituliza katika sijida ya pili.

(xi) Kukaa tahiyyatu.

Namna Mtume (s.a.w) alivyoswali

Mtume Muhammad (s.a.w) amesisitiza kuwa tuswali kama yeye alivyoswali. 
Kutokana na Hadith mbali mbali tunajifunza kuwa Mtume (s.a.w) aliswali 
kama ifuatayo:

1. Alitia moyoni nia ya kuswali swala iliyo mbele yake.

2. Alianza swala kwa takbira (Allahu Akbar).

3. Kisha alishusha mikono yake na kuifunga kifuani.

4. Alisoma dua ya kufungulia swala. Rejea dua hii katika kitabu cha 
tatu.

5. Kabla ya kuanza suratul-Fat-ha, alisoma “Au’dhubillah Minash 
shaitwaanir-Rajiim”.

6. Alisoma Suratul-Fat-ha (al-Hamdu).

7. Katika rakaa ya kwanza na ya pili alisoma sura au aya za Qur-an baada 
ya Suratul-Fat-ha.

8. Alitoa takbira (alisema Allahu Akbar) kila alipokuwa anabadilisha 
vitendo isipokuwa kwenye kuitidali.
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9. Alirukuu na kusema “Sub-haana Rabill-A’dhiim” mara tatu.

10. Aliitidali na kusema wakati anainuka “Samia’llahu limanhamidah” 
na aliposimama wima aliongezea “Subhana Rabbil-A-A’laa” mara 
tatu.

11. Alisujudu kwa kugusa paji la uso wake chini

12. Alikaa kikao cha kati ya sijida mbili na kusema “Rabbiighufiriliy 
Wah-diniy Waafniy”.

13. Alisujudu sijida ya pili na kuleta tasbihi kama alivyofanya katika 
sijida ya kwanza.

14. Baada ya rakaa mbili, alikaa tahiyaatu na kuisoma mpaka mwisho 
(rejea kitabu cha 2 na 3).

15. Alimswalia Mtume baada ya kusoma tahiyyatu katika rakaa ya 
mwisho.

16. Alisoma dua kabla ya kutoa salamu (rejea dua hii katika kitabu cha 
tatu).

17. Alitoa salaam ya kwanza na kugeuza kichwa upande wa kulia, kisha 
alitoa salaam ya pili na kugeuzia kichwa upande wa kushoto.

Sijidatu-Sahau (sijda za kusahau)

Sijida za kusahau ni sijida mbili zinazoletwa mwishoni mwa swala kabla ya kutoa 
salaam ili kufidia kitendo cha sunna (kisicho cha nguzo) kilichosahauliwa, kwa 
mfano kusahau kukaa tahiyyatu ya kwanza. Pia sijida za kusahau huletwa ili 
kusawazisha rakaa iliyozidishwa kwa kusahau.

Sijidatut-Tilaawat (sijida ya kisomo)

Sijida ya kisomo ni sijida inayoletwa mara tu baada ya kusoma aya ya Qur-an 
inayoashiria sijida. Sijida hii huletwa ukiwa ndani ya swala au nje ya swala. 
Ukiwa ndani ya swala utasujudu mara tu baada ya kusoma aya hiyo inayoashiria 
sijida. Kisha utasimama na kuendelea na swala yako kama kawaida. Katika aya 
zinazoashiria sijida ni hizi zifuatazo:

1. Sura ya 7 aya ya 206 (7:206)
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2. Sura ya 13 aya ya 15 (13:15)

3. Sura ya 16 aya ya 50 (16:50)

4. Sura ya 17 aya ya 109 (17:109)

5. Sura ya 19 aya ya 58 (19:58)

6. Sura ya 22 aya ya 18 (22:18)

7. Sura ya 22 aya ya 77 (22:77)

8. Sura ya 25 aya ya 60 (25:60)

9. Sura ya 27 aya ya 26 (27:26)

10. Sura ya 32 aya ya 15 (32:15)

11. Sura ya 38 aya ya 24 (38:24)

12. Sura ya 41 aya ya 38 (41:38)

13. Sura ya 53 aya ya 62 (53:62)

14. Sura ya 84 aya ya 21 (84:21)

15. Sura ya 96 aya ya 19 (96:19)

Kila Mtume (s.a.w) aliposoma aya hizi alileta sijda ya kisomo akiwa ndani au 
nje ya swala maadamu tu anaudhu. Hivyo hatuna budi kumuigiza Mtume kwa 
kusujudu kila tunaposoma aya hizo.

Unyenyekevu katika Swala (Khushui)

Swala hukamilika kwa kupatikana uyenyekevu au khushui wakati wa kuswali. 
Allah (s.w) anatufahamisha katika Qur-an:

Hakika wamefuzu waumini ambao katika swala zao huwa 
wanyenyekevu. (23:1-2)



Elimu ya Dini ya KiislamuElimu ya Dini ya Kiislamu ��Madrasa na shule za Msingi kitabu cha 4

NGUZO ZA UISLAMU

Unyenyekevu (khushui) katika swala hupatikana kwa:

1. Kutuliza mwili wakati wa kuswali.

2. Kutuliza moyo na fikra yaani mtu asifikiri chochote nje ya swala.

3. Kuzingatia yale unayosoma katika swala.

4. Kujua tafsiri ya yale unayosoma katika swala.

5. Kumzingatia Allah (s.w) na kuogopa adhabu zake.

6. Kumzingatia Allah (s.w) na kujitumainisha kwa malipo ya pepo 
aliyoahidi.

Dua na Dhikri baada ya Salaam

Mtume Muhammad (s.a.w) ametufundisha kuwa baada tu ya kutoa salaam 
tuseme kimya kimya:

Astaghfirullah x 3

Ninamuomba Allah msamaha x 3

Kisha tuseme kimya kimya:

Allahumma Antas-Salaamu Waminkas-Salaamu Tabaarakta 
Yaadhiljaalia   Wal-lkraami.

Ewe Allah! Wewe ni Amani, na kwako ndiko iliko Amani. Wewe ndiye mbariki. 
Ee Mwenye Utukufu na Heshima.
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Kisha tuseme:

Subhaanallah x 33 (Utukufu ni wake Allah x 33 ) Al-
Hamdulillah x 33 (Sifa zote anastahiki Allah x 33) , Allahu 
Akbar x 34, (Allah ni mkubwa kabisa x 34)

Kisha ni vema kuleta dua yoyote, kwani dua baada ya swala ni yenye kupokelewa 
kwa wepesi. Ni vema kuomba dua ya Nabii Ibrahim ifuatayo:

Mola wangu! Nijaalie niwe msimamishaji swala, na kizazi 
changu (pia kiwe hivi) Mola wetu! Nakuomba upokee maombi 
yangu. Mola wetu! Unighufirie mimi na wazazi wangu wote 
wawili na wanaoamini siku ya hisabu (kiyama). (14:40-41)

Swala ya Jamaa

Kwa Waislamu wanaume kuswali msikitini kwa jamaa ni lazima. Muislamu 
mwanamume aliyekaribu na Msikiti akiswali nyumbani pasina udhuru wa 
kisheria, swala yake haikubaliwi. Kwani Mtume Muhammad (s.a.w) amesema:

Hapana swala atakayeswali mwenyewe bila ya jamaa (baada ya 
kusikia adhana). (Abu Daud).
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Jamaa huanza na watu wawili – Imamu (anayeswalisha) na maamuma 
(anayeswalishwa). Kwani Mtume (s.a.w) amesema: 

Wawili au zaidi ya hapo hufanya jamaa. (Ibn Majah).

Udhuru wa kutoswal� jamaa

Zifuatazo ni sababu zinazoruhusiwa Muislamu mwanamume asamehewe kuswali 
jamaa msikitini:

(1) Khofu ya kudhuriwa njiani.

(2) Akiwa mgonjwa.

(3) Akiwa anauguza mgonjwa.

(4) Pakiwa na mvua au jua kali sana au baridi kali sana.

Wa�slamu wanawake wanaruhus�wa kuswal� jamaa Ms�k�t�n�

Wanawake si lazima kwao kuswali katika jamaa Msikitini. Ni bora kwao kuswali 
nyumbani kama Mtume (s.a.w) anavyotufahamisha:

Swala ya mwanamke katika nyumba yake ni bora kuliko 
ile atakayoswali nje ya nyumbani kwake. Na swala yake 
atakayoswalia chumbani mwake ni bora kuliko ile atakayoswalia 
sebuleni. (Abu Daud)

Ni vizuri wanawake wakiswalia nyumbani waswali jamaa kama wako wawili au 
zaidi. Lakini wanawake hawakatazwi kuswali swala ya jamaa Msikitini. Kwani 
Mtume (s.a.w) amesema:

Mke wa mmoja wenu atakaporuhusa ya kwenda Msikitini, 
huna budi kumruhusu. (Bukhari na Muslim)

Wanawake wakitoka nyumbani kwenda Msikitini au shughuli nyingine 
wanatakiwa wajisitiri vizuri, wasioneshe mapambo yao na wasipake manukato. 
Mtume (s.a.w) anawaambia wanawake:

Yeyote kati yenu anapokuwa Msikitini na asipake manukato. 
(Muslim)

Fa�da za kuswal� jamaa

Kuswali jamaa kunamsaidia mtu kuepukana na wasiwasi wa shetani wakati wa 
kuswali. Mtume (s.a.w) akisisitiza swala ya jamaa amesema:
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Hawawi watu watatu katika kijiji wakaamua kuswali kila 
mmoja peke yake, ila shetani huwemo katika swala zao. Hapana 
budi kuswali jamaa kwa sababu mbwa mwitu humkamata 
kondoo aliyejitenga. (Ahmad, Abu Daud na Nisai)

Hekima ya kusisitiza kuswali jamaa imeelezwa katika Hadith kuwa ni silaha 
ya kuunganisha nyoyo zetu na kuziwezesha kumshinda shetani, pia swala ya 
jamaa ina daraja au thamani kubwa zaidi ya swala ya kuswali mtu mwenyewe. 
Thamani yake ni mara 27 zaidi ya swala ya mtu mwenyewe. Kwani Mtume 
(s.a.w) amesema:

Swala moja inayoswaliwa katika jamaa malipo yake ni bora 
mara ishirini na saba (27) zaidi kuliko swala iliyoswaliwa bila 
jamaa. (Bukhari na Muslim).

Kwa ujumla swala ya jamaa ina faida zifuatazo:

(1) Kuunganisha nyoyo zetu pamoja na kutuwezesha kumshinda 
shetani.

(2) Kutuwezesha kuwa wanyenyekevu katika swala zetu.

(3) Huimarisha udugu wa Kiislamu baina yetu kwani wenye shida 
hutambulika na kusaidiwa.

(4) Hutufunza kuwa watu wote ni sawa kwani tunakaa bega kwa bega 
katika mstari bila ya ubaguzi wowote.

(5) Hupatikana fursa ya kukumbushana wajibu wa kuamrishana mema 
na kukatazana mabaya.

(6) Hutufunza kuwachagua viongozi wajuzi na wacha-Mungu na 
kuwatii. 

Hatuna budi kujihimiza kuswali jamaa ili tupate faida hizi.

Namna ya kuswal� jamaa

Ili tupate faida za jamaa hatunabudi kuzingatia yafuatayo:

(1) Kujaza safu vizuri.

(2) Kushikamana bega kwa bega na vidole vya miguuni vishikamane.
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(3) Kunyoosha mstari.

(4) Wazee na wajuzi wakae mbele karibu na Imamu.

(5) Watoto wake mstari wa nyuma.

(6) Mtu asikae mstari wa peke yake angalau wawe wawili katika mstari 
wa nyuma.

(7) Maamuma (anayefuata) asifanya kitendo kabla ya Imamu.

(8) Kumfuata Imamu, akisema “Allahu akbar”, kimya kimya naye 
mamuma aseme hivyo.

(9) Imamu akisema “Samia’llahu limanhamidah”, maamuma waitikie 
“Rabbana lakal-hamdu” kimya kimya vile vile.

(10) Kunyamaza kimya na kuzingatia wakati Imamu akisoma Suratul-
Fat-ha na sura nyingine baada yake.

Namna ya kuungana jamaa

1. Watu wawili: 

Kuna Imamu na maamuma. Maamuma 
hukaa pembeni kidogo upande wa kulia 
mwa Imamu. Hapana tofauti ya wanaume 
na wanawake.

2. Watu watatu: 

Imamu na maamuma wawili. Kwa wanaume, 
Imamu hukaa mbele kiasi cha dhiraa moja 
(mkono mmoja uliyonyooshwa) maamuma 
hukaa nyuma, sawa na maamuma mwingine 
upande wa kulia. 
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Kwa wanawake, Imamu hukaa katikati mbele 
kidogo ya maamuma, mmoja wao hukaa 
kuliani na mwingine kushotoni mwake.

3. Watu wanne

Kwa wanaume, Imamu hukaa mbele kiasi 
cha dhiraa moja. Maamuma mmoja hukaa 
sawa na Imamu na wengine hukaa kushoto 
na kulia. 

Kwa wanawake; Imamu hukaa mbali kidogo tu ya maamuma. Maamuma wawili 
kulia kwake na mmoja kushoto.
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4. Watu zaidi ya wanne: 

Kila watakaokuja wataunga mstari kulia na kushoto mpaka mstari ujae. Mara 
zote Imamu awe katika ya mstari. Akizidi mmoja awe upande wa kulia.

5. Mstari ukijaa: 

Wanaokuja waanze mstari wa pili katikati sawa na Imamu na waujaze kulia na 
kushoto mpaka ujae.

6. Hairuhusiwi mtu kukaa mstari wa peke yake: 

Mtume (s.a.w) alimwamuru mtu aliyeswali nyuma yake kuwa arudie swala. 
Ukikuta mstari umejaa na uko peke yako aliyechelewa, mguse mtu wa katikati 
sawa na Imamu arudi nyuma hatua moja nawe usimame kuliani kwake. Wa 
mstari wa mbele itabidi wasogee kujaza pengo kutokea kushoto.

Zakat

Kutoa Zakat ni nguzo ya tatu ya Uislamu.

Zakat ni sehemu ya mali ya tajiri anayoitoa kumpa Muislamu aliye Masikini 
au wengineo walioorodheshwa katika Qur-an. Zakat hutolewa kila baada ya 
mwaka au baada ya mavuno. Mtume (s.a.w) amesema:

Nimeamrishwa nichukue Zakat kutoka kwa matajiri miongoni 
mwenu na nigawanye kwa masikini miongoni mwenu.
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A�na za mal� z�nazotolewa Zakat

Muislamu akimiliki mali kadhaa hulazimika kuitolea Zakat. Aina za mali 
zinazotolewa Zakat ni zifuatazo:

(1) Dhahabu.

(2) Vito vya dhahabu au mapambo ya dhahabu.

(3) Madini ya fedha na mapambo yake.

(4) Fedha taslimu (hela).

(5) Mali ya biashara.

(6) Mifugo – ngamia, ng’ombe, mbuzi na kondoo.

(7) Mazao ya shambani.

(8) Mali iliyochimbuliwa chini kama vile madini.

Wanaostah�k� kupewa Zakat

Wanaostahiki kupewa Zakat wameorodheshwa katika Qur-an katika aya 
ifuatayo:

Sadaka (Zakat) hupewa watu hawa: Mafakiri, masikini, 
wanaozitumikia, wanaotiwa nguvu nyoyo zao (juu ya Uislamu), 
katika kuwakomboa watumwa, katika kuwasaidia wenye deni, 
katika njia ya Mwenyezi Mungu na katika kuwapa wasafiri 
(walioharibikiwa). Ni faradhi inayotoka kwa Mwenyezi Mungu 
na Mwenyezi Mungu ni Mjuzi Mwenye Hikima. (9:60).
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Kutokana na aya hii, wanaostahiki kupewa Zakat na sadaqa ni hawa wafuatao:

(1) Mafukara: Wale wasiojiweza kabisa, masikini hohe hahe.

(2) Masikini: wale wanaojiweza kidogo, lakini hawana uwezo wa 
kutosheleza mahitaji yao ya maisha.

(3) Wanaozitumikia: Wakusanyaji na wagawaji wa Zakat.

(4) Wanaotiwa nguvu nyoyo zao: Wale waliosilimu hivi karibuni.

(5) Katika kuwakomboa watumwa.

(6) Kuwasaidia wenye madeni kulipa madeni yao.

(7) Katika njia ya Allah: Yaani kwa ajili ya maendeleo ya Uislamu kwa 
ujumla na katika kupigania dini ya Allah.

(8) Kuwapa wasafiri walioharibikiwa.

Funga ya Ramadhan�

Waislamu wameamrishwa kufunga Ramadhani katika aya ifuatayo:

Enyi mlioamini! Mumelazimishwa (mumeamrishwa) kufunga 
kama walivyoamrishwa waliokuwa kabla yenu ili mpate kumcha 
Mwenyezi Mungu. (2:183)

Maana ya kufunga (Swaumu)

Kufunga ni kujizuilia kula, kunywa, kuvuta sigara, kuingiza chochote puani au 
masikioni pamoja na kujizuilia kufanya mambo maovu katika mchana mzima 
kuanzia alfajiri mpaka magharibi.
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Wanaolaz�m�ka kufunga

Waislamu wote wanalazimika kufunga mwezi wa ramadhani. Watoto wakifikia 
umri wa miaka saba waanze kuzoeshwa kufunga na wakifikia umri wa miaka 10 
walazimishwe kufunga.

Wanaosamehewa kufunga Ramadhan�

Wafuatao wamesamehewa kufunga:

(1) Watoto wadogo chini ya umri wa miaka saba.

(2) Wazee vikongwe.

(3) Wagonjwa lakini wakipona walipe siku walizoacha kufunga.

(4) Wasafiri lakini baada ya ramadhani watalipa siku walizokula wakiwa 
safarini.

Kuanza na kumal�z�ka mwez� wa Ramadhan� 

Ramadhani huanza kwa kuandama mwezi na huisha kwa kuandama mwezi 
wa shawwal baada ya siku 29 au 30. Waislamu wakipata habari ya uhakika 
ya kuandama mwezi popote pale ulimwenguni wanalazimika kuanza kufunga 
ramadhani au kufungua na kuswali Idd.

Nguzo za funga

Ili funga ikamilike mfungaji hana budi kutekeleza nguzo zifuatazo:

(1) Kutia nia ya kufunga kabla ya alfajiri. Hapana maneno maalumu ya 
kusema bali Muislamu hutia nia moyoni mwake na kudhamiria kuwa 
atafunga siku inayofuata. Mwisho wa kutia nia ni mwisho wa daku.

(2) Kujizuilia kula, kunywa, kuvuta sigara, kuingiza chochote kwenye 
pua na masikio, kujizuia kusema uongo, kusengenya, kugombana na 
kujizuilia kufanya uovu wowote.

Yanayobat�l�sha funga

Mwenye kufunga akifanya mojawapo katika haya yafuatayo swaumu yake 
itakuwa imeharibika;

(1) Kula, kunywa, kuvuta sigara, na kuingiza kitu puani au masikioni 
makusudi.
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(2) Kusema uwongo, kusengenya au kufanya uovu wowote makusudi, 
kwani imepokelewa kwa abu Hurairah kuwa Mtume wa Allah 
amesema:

Yeyote yule ambaye hataacha mazungumzo mabaya na vitendo 
viovu, Allah (s.w) hana haja na kuacha kwake chakula chake na 
kinywaji chake. (Bukhari).

Yas�yobat�l�sha funga

Yafuatayo hayabatilishi funga:

(1) Kula au kunywa kwa kusahau.

(2) Kuoga.

(3) Kupiga mswaki.

(4) Kusukutua na kupandiliza maji puani wakati wa kutawadha lakini 
maji yasiingie ndani.

(5) Kutia dawa machoni.

(6) Kupiga sindano.

(7) Kupaka mafuta.
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1. Twahara ni…………………………………………………………

2. Tayammamu maana yake ni…………………....…………………..

3. Tafuta udongo safi kisha onesha kwa vitendo namna ya kutayamamu 
hatua kwa hatua.

4. Taja mambo matatu muhimu yanayokamilisha swala

5. Bainisha nguzo za swala zinazopatikana katika mafungu matatu 
yafuatayo:

(a) Nguzo ya moyoni

(b) Nguzo za matamshi au kisomo

(c) Nguzo za matendo

6. Taja tafauti tatu zilizopo baina ya sijidatis-sahau na sijidat-tilaawat.

7. Bainisha faida za waislamu kuswali jamaa msikitini.

8. Nini tofauti kati ya zakkat na swaumu?

9. Orodhesha mambo ya kufanya ili uwe na khushui katika swala.



��Madrasa na shule za Msingi
Elimu ya Dini ya Kiislamu

VAZI LENYE SITARA

Vazi lenye sitara ni katika utamaduni wa kiislamu unaomtambulisha muislamu 
katika jamii. Vazi lenye sitara hufunika uchi na huhifadhi mwili wa mwanadamu, 
na kuupa hadhi yenye heshima kubwa kuliko wanyama. Kuvaa vazi lenye sitara 
ndiyo utu na ndiyo jambo la asili kama tunavyojifunza katika Qur-an:

Enyi wanaadamu! Hakika tumekuteremshieni nguo zifichazo 
tupu zenu na nguo za pambo, na nguo za ucha Mungu ndizo 
bora. Hayo ni katika ishara za Mwenyezi Mungu ili mpate 
kukumbuka. (7:26)

Aya hii inatufahamisha kuwa Allah (s.w) amewafanya wanaadamu wavae nguo, 
wasikae uchi kama wanyama. Kisha akawapa elimu ya kutengeneza nguo. Kisha 
aya hii Allah (s.w) anabainisha wazi kuwa; kusudio la nguo ni kusitiri uchi na 
kuwa pambo. Aya inasisitiza kuwa nguo za ucha Mungu ndizo bora.

Nguzo za ucha Mungu ni zile zinazovaliwa kwa kuchunga mipaka ya mavazi 
aliyotuwekea Allah (s.w) kama wanawake na wanaume.

(�) M�paka ya mavaz� kwa wanawake wa K��slamu

Mipaka ya mavazi ya wanawake wa Kiislamu imebainishwa katika aya 
zifuatazo:

UTAMADUNI wA KIISLAMU
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Na waambie Waislamu wanawake wainamishe macho yao na 
wazilinde tupu zao, wala wasidhihirishe viungo vyao isipokuwa 
vinavyodhihirika (navyo ni uso, viganja na nyayo) na waangushe 
shungi zao mpaka vifuani mwao na wasionyeshe mapambo yao. 
(24:31)

Ewe Mtume! Waambie wake zako, na binti zako na wanawake 
wa Kiislamu (wengine) wajiteremshie vizuri nguo zao. Kufanya 
hivyo kutawapelekea upesi wajulikane kuwa ni watu wa heshima 
ili wasiudhiwe. Na Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa kusamehe 
mwingi wa kurehemu. (33:59)

Kutokana na aya hizi tunajifunza kuwa:

(i) Wanawake wanalazimika kujifunika mwili mzima isipokuwa uso, 
vitanga vya mikono na nyayo.

(ii) Shungi ishuke mpaka kifuani huku ikiwa imefunika magega. Vitambaa 
vinavyofunika tu kichwa havikamilishi hijabu.

(iii) Nguo isiwe yenye kubana. Iwe pana.
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(iv) Nguo isiwe ni yenye kuonyesha.

(v) Nguo isiwe na mapambo yenye mvuto mkali. Wala nguo zisivaliwe 
ili kuwakoga wengine. Maringo, majivuno na kujikweza ni vipengele 
vya tabia vilivyoharamishwa katika Uislamu.

(vi) Nguo ya mwanamke isiwe sawa na ile ya kiume. Kwa mfano ni 
haramu kwa mwanamke kuvaa shati na suruali. Bali mwanamke 
anaruhusiwa kuvaa kanzu (gauni) na suruali ndani.

(vii) Mwanamke wa Kiislamu asiige mitindo ya mavazi ya wasiokuwa 
Waislamu. Kwa mfano ni haramu kuiga kuvaa “kepu” na shela wakati 
wa arusi. Ni haramu kufanya hivyo hata kama vazi hilo linatimiza 
masharti mengine ya Hijab.

(viii)Mwanamke wa Kiislamu anaruhusiwa kujipamba kwa kuvaa 
hereni, mkufu, bangili na mapambo mengine lakini asiyadhihirishe 
kwa kuyaweka wazi au kujitingisha. Vile vile mwanamke wa Kiislamu 
amekatazwa kupaka manukato yenye harufu kali.

(��) M�paka ya mavaz� kwa wanaume wa K��slamu

Kwa mtazamo wa Uislamu uchi wa mwanaume ni sehemu yote iliyo kati ya 
kitovu na magoti. Hivyo ni haramu kwa Muislamu kuvaa kaptura, bukta au taulo 
inayoacha wazi sehemu hiyo kati ya kitovu na magoti hadharani. Kwa kuzingatia 
mipaka ya uchi wa mwanaume, tunajifunza mipaka ya vazi la mwanaume wa 
Kiislamu kuwa:
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(i) Muislamu asivae vazi linaloacha wazi sehemu yoyote iliyo kati ya 
kitovu na magoti.

(ii) Muislamu mwanaume asivae vazi la kike au kuvaa mapambo kama 
vile bangili, vidani, hereni, mkufu. Pia ni haramu kusuka nywele 
kama wafanyavyo wanawake.

(iii) Muislamu asiige mitindo ya mavazi ya wasiokuwa Waislamu. Kwa 
mfano kuvaa nguo zenye misalaba, kuigiza mitindo ya kihuni.

(iv) Nguo ya Muislamu isiwe yenye kuburuza chini.

(v) Muislamu mwanaume haruhusiwi kuvaa vazi la hariri. Hili ni vazi 
litakalovaliwa na watu wa Peponi tu. Mtume (s.a.w) amewakataza 
Waislamu vazi hili kama tunavyojifunza katika hadithi ifuatayo:

Ibn Omar (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema: 
“Hakika yule anayevaa vazi la hariri katika maisha haya ya 
dunia, hatakuwa na kasma (sehemu) katika maisha ya akhera. 
(Bukhari na Muslim).

(vi) Muislamu asivae vazi linalompelekea kujivuna na kujisikia.

(vii) Ni sunnah kuvaa nguo nyeupe hasa wakati wa kwenda Msikitini kama 
tunavyojifunza katika hadithi ifuatayo:

Abuu Darda’a ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema: 
“Hakika vazi lililo bora kuvaa katika kukutana na Allah katika 
kaburi lako au msikitini ni jeupe. (Ibn Majah)
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Pia Mtume (s.a.w) anahimiza vazi jeupe katika hadith ifuatayo:

Samurah ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema: “Vaa vazi 
jeupe kwa sababu ni safi kuliko yote na litumieni kwa sanda kwa 
ajili ya maiti zenu”. (Ibn Majah, Ahmad, Tirmidh, Nisai)

Pia Mtume (s.a.w) alipendelea sana vazi la kanzu kama tunavyojifunza katika 
Hadith:

Ummu salamah ameeleza kuwa vazi alilokuwa akilipenda 
Mtume wa Allah ni kanzu. (Tirmidh, Abu Daud).

Fa�da ya Kuvaa H�jab

Mwanamke wa Kiislamu anapojisitiri kwa kuchunga mipaka ya Allah (s.w) hupata 
hadhi na heshima inayomstahiki. Hivi ndivyo Allah (s.w) anavyotufahamisha 
katika Qur-an:

Ewe Mtume! Waambie wake zako, binti zako, na wanawake wa 
Kiislamu (wengine – waambie), wajiteremshie uzuri nguo zao. 
Kufanya hivyo kutapelekea upesi wajulikane (kuwa ni watu wa 
hishima ili) wasiudhiwe. Na Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa 
kusemehe (na) Mwingi wa kurehemu. (33:59)

Kuwa na haya

Waislamu wanatakiwa wawe na haya. Waone haya kukaa uchi. Pia waone haya 
kuwa na tabia chafu. Iwe ni aibu kwa Muislamu kuwa nje ya vazi la sitara. Pia 
iwe ni aibu kwa Muislamu kuwa na tabia chafu. Kuwa na haya ni dalili ya kuwa 
na imani kama tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:
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Abu Hurairah ameeleza kuwa Mtume (s.a.w) amesema: “Haya ni sehemu ya 
imani na imani sehemu yake ni peponi, ukosefu wa haya ni sehemu ya ugumu 
wa moyo, na ugumu wa moyo mahali pake ni motoni”. (Ahmad, Tirmidh)

M�chezo kat�ka U�slamu

Michezo katika Uislamu inaruhusiwa kwa lengo la kupata faida zifuatazo:

(i) Kuuchangamsha mwili na kuufanya uwe mwepesi.

(ii) Kuchangamsha akili na kuondoa ugoigoi.

(iii) Kuufanya mwili uwe na nguvu na staha nzuri.

(iv) Kumpa muumini mazoezi ya ukakamavu na shabaha ili kuwa tayari 
kupambana na adui wakati wowote. Kila Muislamu ni askari wa 
kupigania dini ya Allah. 

Il� kupafa fa�da h�z�, m�chezo �fuatayo �naruhus�wa:

(i) Michezo yote ya riadha, kama vile mbio, kuruka, kutupa vitu, 
kuogolea, mpira wa mikono, mpira wa miguu nakadhalika.

(ii) Michezo yote ya kupimbana nguvu, kama vile kuvutana, mielekea, 
kareti na judo.

(iii) Michezo yote ya kulenga shabaha.

(iv) Michezo yote inayofundisha mbinu za kivita

(v) Michezo yote ya mazoezi ya viungo na ukakamavu

M��ko ya kuchunga wakat� wa kucheza

Waislamu hasa vijana wanatakiwa wajihimize kushiriki katika michezo hiyo 
iliyotajwa lakini kwa kuchunga miiko ifuatayo:

(i) Wacheze katika muda na mahali maalumu palipotengwa kwa ajili 
hiyo. Wasicheze ovyo-ovyo njiani na wakati wowote.

(ii) Wasitumie muda mrefu katika michezo. Muda wa nusu saa hadi saa 
moja kulingana na aina ya mchezo unaochezwa unatosha kabisa kwa 
mazoezi na michezo ya kawaida. Mchezo usipitishe zaidi ya masaa 
mawili mfululizo.
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(iii) Wakati wa kucheza mipaka ya Allah (s.w) izingatiwe, mavazi yawe 
ya stara, isitumike lugha chafu, upenzi usiwe wa kupindukia n.k.

M�chezo �l�yoharam�shwa kat�ka U�slamu

Qur-an imeharamisha michezo ya kikamari katika aya ifuatayo:

Enyi mlioamini! Bila shaka ulevi na kamari na kuabudiwa (na 
kuombwa) asiyekuwa Mwenyezi Mungu, na kutazamia mishare 
ya kupigia ramli (yote haya) ni uchafu (ni) katika kazi za Shetani. 
Basi jiepusheni navyo, ili mpate kufaulu (kutengenekewa). 
(5:90)

Pia katika hadith ibn Umar ameeleza kuwa Mtume (s.a.w) ameharamisha ulevi 
(mvinyo), michezo ya kamari, ngoma na aina nyingine ya pombe… (Abu 
Daud)

Katika Qur-an na hadith tunajifunza kuwa michezo iliyoharamishwa katika 
Uislamu ni hii ifuatayo:

(i) Michezo yote inayoambatana na ulevi.

(ii) Michezo yote ya pata potea kama vile kamari,bingo, karata, fete fete, 
tombola, chess, gololi, bao, nakadhalika.

(iii) Michezo yote ya ngoma kama vile mdundiko, disko, dansi 
nakadhalika.

(iv) Nyimbo na mashairi yanayompelekea mtu kuchupa mipaka ya Allah 
(s.w).

(v) Michezo yote inayopoteza muda na kumpumbaza mtu kiasi cha 
kumsahaulisha lengo la kuumbwa kwake. Hii ni michezo ya Laghwi. 
Sababu ya kukatazwa kwa michezo hii inabainishwa katika aya 
zifuatazo:
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Wanakuuliza juu ya ulevi na kamari. Sema, katika hivyo mna 
madhara makubwa na (baadhi ya) manufaa kwa (baadhi ya) 
watu. Lakini madhara yake ni makubwa zaidi kuliko manufaa 
yake… (2:219)

Hakika Shetani anataka kukutilieni uadui na bughudha baina 
yenu kwa ajili ya ulevi na kamari na anataka kukuzuilieni 
kumkumbuka Mwenyezi Mungu na (kukuzuilieni) kuswali. 
Basi je, hamtaacha (mabaya hayo). (5:91)

Kutokana na aya hizi tunajifunza kuwa sababu za kuharamishwa michezo hiyo 
ni hizi zifuatazo:

(i) Husababisha uadui na bughudha. Kwa mfano katika michezo ya 
kamari tuliyoitaja kuna kudhulumiana, kuhusudiana, kudharauliana, 
kusengenyana, uongo, kupigana na yale yote yanayosababisha uadui 
na bughudha baina ya watu.

(ii) Kupoteza muda mwingi sana ambao ungetumika kweye shughuli 
zenye kuleta manufaa kwa watu.

(iii) Kupoteza nguvu nyingi sana ambazo zingetumika kwa shughuli 
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zenye kuleta manufa kwa watu. Kwa mfano wachezaji wa ngumi, 
hutumia nguvu nyingi sana badala ya kutumia nguvu hizo kwenye 
kazi viwandani, mashambani, n.k.

(iv) Huwafanya wachezaji, wasikilizaji na watazamaji wasahau 
kumkumbuka Mwenyezi Mungu na Shetani huwa mpambe wao. 
Muislamu anatakiwa muda wote awe anamkumbuka Mwenyezi 
Mungu.

(v) Huwazuilia Waislamu kuswali kwa wakati makhsusi uliowekwa 
kwa kila swala. Mara nyingi michezo hii huwasahaulisha Waislamu 
kuswali. Kutokana na sababu hizi, hata kama michezo hii itaonekana 
yenye faida machoni mwa watu, kwa waumini ina madhara na hasara 
kubwa.

M�chezo ya Laghw�

Michezo ya laghwi ni aina zote za michezo inayowapumbaza watu kiasi cha 
kuwasahaulisha lengo la kuumbwa kwao. Tumeumbwa ili tumuabudu Allah 
(s.w) kwa muda wote wa saa 24 za siku. Yaani tunatakiwa tuishi kwa kuwajibika 
kwa Allah (s.w) kwa kutekelza maamrisho yake yote na kujiepusha na makatazo 
yake yote. Kila wakati tunatakiwa tuwajibike kwa Allah (s.w) kiasi hicho. Jambo 
lolote litakalomtoa Muislamu katika kumkumbuka na kumtumikia Allah (s.w) 
litakuwa ni haramu. Waumini wa kweli ni wale wenye sifa ya kujiepusha na 
laghwi (mambo ya upuuzi) kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

Hakika wamefuzu waumini ambao katika swala zao huwa 
wanyenyekevu. Na ambao hujiepusha na laghwi (mambo ya 
upuuzi). (23:1-3)
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1. Taja mavazi manne yavaliwayo hadharani ambayo si sitara.

 (a).................................................................

 (b).................................................................

 (c).................................................................

 (b).................................................................

2. Orodhesha faida tano za kuvaa hijabu 

(a).................................................................

 (b).................................................................

 (c).................................................................

 (b).................................................................

 (e).................................................................

3. Taja michezo ambayo mtu akishiriki hupata dhambi. 

4. Taja mambo muhimu ya kuzingatiwa katika michezo.

5. Nini maana ya Laghwi

6. Kwanini ni muhimu muislamu kushiriki michezo?

7. Taja michezo ambayo mtu akishiriki hupata thawabu. 



UISLAMU wAKATI wA MTUME (S.A.w)

��Madrasa na shule za Msingi
Elimu ya Dini ya Kiislamu

KUANZISHA DOLA YA KIISLAMU MADINAH

Mwenyezi Mungu ametufahamisha katika Qur-an kuwa lazima tufuate maagizo 
yake katika kila jambo tunalolifanya kwa sababu Yeye ndiye aliyetuumba sisi 
na kila kitu katika ulimwengu huu na kwa hiyo Yeye peke yake ndiye mwenye 
mamlaka ya kutuhukumu. Na ni Mwenyezi Mungu peke yake aliye na haki 
ya kuhukumu jambo lipi ni halali na jambo lipi ni haramu. Na hata Mitume 
hufuata yale tu walioteremshiwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, hawatungi 
hukumu zao kwa matashi yao binafsi. 

Lengo la Mtume (s.a.w) kuhamia Madinah lilikuwa ni kutafuta mazingira mazuri 
yatakayowawezesha Waislamu kufuata hukumu za Mwenyezi Mungu katika 
kila jambo wanalolifanya. Mazingira hayo yalipatikana baada ya Waislamu wa 
Madinah kuchukua ahadi ya kuwapokea ndugu zao wa Makkah na kusaidiana 
nao katika kuusimamisha Uislamu. Kwa kuwa Muhammad (s.a.w) alikuwa ni 
Mtume wa Mwenyezi Mungu, yeye ndiye aliyekuwa kiongozi wa kuwaelekeza 
Waislamu kwa vitendo namna ya kuijenga jamii kwa misingi ya Kiislamu. Na 
mara tu baada ya kufika Madinah Mtume (s.a.w) alifanya mambo ya msingi 
yafuatayo:
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(i) Alianzisha ujenzi wa Msikiti wa Qubah.

(ii) Aliujenga Msikiti wa Madinah na kuutumia kama kituo cha Dola.

(iii) Aliunganisha udugu baina ya Answari na Muhajirina.

(iv) Aliiandika katiba ya Madinah.

Ms�k�t� wa Qubah

Mtume (s.a.w) alipoingia Madinah alijipumzisha kwenye kitongoji cha Qubah 
kwa muda wa siku chache. Katika siku ya pili ya kukaa kwake hapo Qubah 
Mtume (s.a.w) aliamuru ujengwe msikiti. Mtume mwenyewe alishiriki katika 
kuujenga Msikiti huu wa kwanza katika mji wa Madinah. Aliwaachia Waislamu 
wa pale kuumalizia alipoondoka kuelekea kwenye kituo kilichokusudiwa kuwa 
makazi yake na kituo cha Dola atakayoianzisha. Msikiti wa Qubah umetajwa 
katika Qur-an (9:108) pale Mwenyezi Mungu aliposema:

… Msikiti uliojengwa juu ya msingi wa ucha Mungu tangu siku 
ya kwanza (ya kufika Mtume Madinah) unastahiki zaidi wewe 
usimame humo. Humo wamo watu wanaopenda kujitakasa. Na 
Mwenyezi Mungu anawapenda wajitakasao. (9:108)

Ujenzi wa Msikiti kuwa ndio jambo la kwanza alilolifanya Mtume (s.a.w) mara 
tu baada ya kuhamia Madinah, kunatupa fundisho kuwa Msikiti ni kitu muhimu 
sana katika kuuhuisha na kuuendeleza Uislamu.

Ms�k�t� Mkuu wa Mad�nah

Mara tu baada ya kuwasili kwenye sehemu aliyoelekezwa na Mola wake, Mtume 
(s.a.w) aliamuru eneo la sehemu ile linunuliwe kwa ajili ya Msikiti na makazi 
yake. Kazi ya ujenzi wa Msikiti wa Madinah ulioitwa “Msikiti Mtume” ilianza 
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kwa hima kubwa na Waislamu wote walishiriki. Mtume mwenyewe alishiriki 
katika ujenzi huu sawa na Waislamu wengine na wakati mwingine aliwazidi kwa 
kubeba mawe yaliyoshindikana kwa uzito. Waislamu walijihamasisha katika kazi 
kwa kaswida (nyimbo) na Mtume mwenyewe aliungana nao katika kuiimba 
kaswida ifuatayo:

“Ee Allah Kufuzu pekee ni kufuzu katika maisha ya Akhera. 
Kwa hiyo wasamehe Muhajirina na Answaari”.

Msikiti wa Mtume ulijengwa kwa matofali mabichi, yaani yasiyochomwa, 
ulipauliwa kwa boriti za mitende na kuezekwa kwa makuti ya mitende, na 
haukuwa na alama ya Qibla. Hapakuwa na mapambo yoyote ndani au nje ya 
msikiti huo. Ulikuwa ni msikiti wa kawaida uliojengwa kwa gharama ndogo.

Msikiti wa Mtume haukuwa na sehemu ya kuswalia peke yake, bali ulitumika 
pia kwa shughuli nyingi nyinginezo kama ifuatayo:

(i)Mahali pa kuswalia swala za jamaa

Sehemu ya kukutana kwa ajili ya swala tano za jamaa pamoja na Ijumaa. Imamu 
wa msitiki huu alikuwa Mtume(s.a.w).

(ii)Kituo cha mafunzo

Mtume (s.a.w) aliwafundisha watu Uislamu ndani ya Msikiti wake. Pia Msikiti 
ulitumika kama mahali pa kufundishana (kusomeshana).

(iii)Maktaba

Msikiti ulitumika pia kama mahali pa utulivu pa kujisomea.

(iv)Ikulu ya Mtume

Shughuli zote za uongozi wa dola zilifanyika msikitini.

(v)Mahakama

Pia msikiti ulitumika kama mahakama ambapo kesi ziliendeshwa na kupewa haki 
yake, kila aliyedhulumiwa na kupewa adhabu inayostahiki kwa kila mkosaji.

(vi)Bunge (Majlis Shura)

Wakati wa Mtume (s.a.w) mijadala na mashauriano yote juu ya uendeshaji wa 
dola ya Kiislamu yalifanyika Msikitini.
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(vii)Kituo cha mikutano

Ilipotokezea haja ya kukutana wakati wowote ule nje ya nyakati za swala za 
jamaa, Waislamu walikutania msikitini. Walikuwa wakiitana kwa adhana 
maalum isiyokuwa na “Hayya ‘ala Swalah” wala “Hayya ‘Alal-Falah”

(viii)Kituo cha Kijeshi

Wakati wa Mtume (s.a.w) msikiti pia ulitumika kama kituo cha jeshi. Mtume (s.a.w) 
alikuwa ndiye Amiri Jeshi Mkuu wa jeshi la Kiislamu, na hiyo aliwaita Waislamu 
msikitini na kutoa amri za kijeshi kila ilipotokea haja ya kufanya hivyo.

(ix)Nyumba ya kulala wageni

Katika kona ya misikiti wa Mtume (s.a.w) palitengwa sehemu ya kulala wageni 
na maskini wasiojiweza waliojulikana kwa jina la as-hab Suffah.

Kutokana na ujenzi wa msikiti wa Mtume (s.a.w) na matumizi yake tunajifunza 
kuwa:

(i)Msikiti ni kituo muhimu katika harakati za kuuhuisha na kuuendeleza 
Uislamu.

(ii)Uislamu ni utaratibu wa maisha. Unajihusisha na kila kipengele cha 
maisha kinachowahusu watu binafsi na jamii yao. Uislamu unajihusisha 
na uchumi, siasa, utamaduni, nakadhalika, kama tunavyojihusisha na 
swala.

Kuungan�sha Udugu

Waarabu wa Yathrib waligawanyika katika makabila makubwa mawili ambayo 
ni Aus na Khazraj. Makabila haya yalichukiana na yalikuwa yakipigana mara 
kwa mara. Baada ya watu wa makabila haya kusilimu waliishi kindugu chini ya 
uongozi wa Mwenyezi Mungu na Mtume wake. Waislamu hawa wa Madinah 
kwa umoja wao walijulikana kwa jila la Answaari, yaani wenye kuwanusuru 
Waislamu waliohamia Madinah kutoka Makkah.

Kwa upande mwingine Waarabu wa Makkah nao waliganyika katika koo mbali 
mbali. Kila mmoja aliuona ukoo wake kuwa bora kuliko wa mwingine. Waislamu 
wa Makkah chini ya uongozi wa Mtume Muhammad (s.a.w) walishikamana 
pamoja kuzitupilia mbali tofauti za kiukoo na kikabila. Waislamu wa Makkah 
walipohamia Madinah kwa umoja walijulikana kwa jina la Muhajirina, yaani 
waliohamia Madinah kutoka Makkah.
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Mtume (s.a.w) kwa maelekezo ya Mola wake alifanya jambo la kuwaunganisha 
Waislamu kutoka Makkah na wale wenyeji wao wa Madinah. Mtume (s.a.w) 
aliunganisha udugu baina ya answaari na Muhajiriina.

Udugu huu ulikuwa na nguvu zaidi kuliko ule udugu wa kawaida wa nasaba.  
Udugu huu ulitatua tatizo la kiuchumi la wale wageni. Udugu huu pia ulizidisha 
mshikamano wa Waislamu na hivyo kuimarisha nguvu zao kiuchumi na kijeshi. 
Kutokana na tukio hilo la kihistoria la Mtume kuwaunganisha Waislamu 
tunajifunza yafuatayo:

(i) Umoja na mshikamano wa Waislamu ni jambo la awali la msingi 
katika kusimamisha Dola ya Kiislamu.

(ii)Mshikamano wa Waislamu ndio zana pekee itakayowapa nguvu za 
kiuchumi na za kijeshi.

(iii) Udugu wa Kiislamu ndiyo udugu hasa mzito zaidi ya ule wa nasaba, 
kabila ukoo, au taifa. Kwa sababu ya umuhimu wa jambo hili, Qur-
an inatuhimiza kushikamana katika aya zifuatazo:

Na shikamaneni kwa kamba (dini) ya Mwenyezi Mungu nyote, 
wala msiachane. (3:103)

Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina 
ya ndugu zenu, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mrehemewe. 
(49:10)



�� Elimu ya Dini ya Kiislamu

TAREKHSOMO LA 5

Elimu ya Dini ya Kiislamu

Mkataba wa Mad�nah

Baada ya Mtume (s.a.w) kuwaunganisha Waislamu kuwa umma mmoja 
alichukua hatua ya kuwaunganisha watu wote wa mji wa Madinah bila kujali 
dini zao. Palikuwepo Wayahudi waliodai kumfuata Nabii Musa (a.s). Mtume 
(s.a.w) aliwaendea Wayahudi na kuwafahamisha kuwa yeye ni Mtume wa Allah 
kama Mitume wengine waliomtangulia. Aliwafahamisha kuwa yeye amekuja 
kuthibitisha dini ya Mitume hao na sio kuwapinga. Pia aliwathibitishia kuwa 
yeye ni Mtume aliyeletwa kupitia kwa Waarabu kama ambavyo Nabii Mussa 
(a.s) alivyoletwa kupitia kwa wana wa Israeli.

Mtume (s.a.w) aliandika mkataba wa Madinah uliofafanua vizuri nafasi, haki na 
wajibu wa kila watu katika dola. Sehemu ya kwanza ya mkataba iliwahusu Waislamu. 
Ilibainisha wazi kuwa Waislamu wote ni umma mmoja bila ya kujali tofauti zao za 
kiukoo, kikabila, kitaifa n.k. Mkataba huo pia ulifafanua wazi kuwa Muhammad 
(s.a.w) ndiye kiongozi na msemaji mkuu wa masuala yote yanayowahusu Waislamu. 
Yaani Waislamu wote waliwajibika kumtii Mtume (s.a.w) na kuufuata mwongozo 
wake katika masuala yote yanayohusu maisha yao.

Sehemu ya pili ya mkataba huu iliwahusu Wayahudi na Waarabu waliokuwa 
hawajasilimu bado. Iliweka msingi wa mahusiano baina ya Waislamu na 
wasiokuwa Waislamu. Chini ya mkataba huu kila mtu alikuwa na uhuru kamili 
wa kutoa mawazo yake na kuabudu atakavyo. Kila mkazi wa Madinah bila ya 
kujali dini yake alikuwa na haki ya kulindwa uhai wake na mali yake. Uovu 
na udhalimu wa kila aina ulipigwa marukufu. Mkataba huu pia ulitamka wazi 
kuwa Muhammad (s.a.w) ndiye kiongozi na Amiri Jeshi Mkuu.

Mkataba ba�na ya Mtume (s.a.w) na makab�la ya pembezon� 

Makabila yaliyokuwa pembezoni mwa mji wa Madinah yahakuhusika na 
“mkataba wa Madinah”. Makabila ya Kiyahudi yaliyoishi pembezoni mwa mji 
huo wa Madinah ni Banu Quraizah, Banu Nadhir na Banu Qainuqa.Kutokana 
na mkataba huo wa Madinah tunajifunza mambo makuu yafuatayo:

(i) Kuingia katika Uislamu ni hiari ya mtu na sio kazi ya dola ya Kiislamu 
kuwalazimisha watu kuwa Waislamu.

(ii) Kazi ya Dola ya Kiislamu ni kuhakikisha kuwa kila mtu anakuwa 
huru kufuata dini yake.

(iii) Kazi nyingine muhimu ya dola ya Kiislamu ni kuhakikisha kuwa 
kila mtu anapata haki zake katika jamii, mahitaji ya msingi na pia 
kudumisha amani na utulivu.
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Kutokeza kwa kund� la Wanaf�k�

Baada ya Mtume (s.a.w) kuhamia Madinah haukupita muda mrefu watu karibu 
wote, isipokuwa Wayahudi walisilimu. Lakini siyo watu wote waliosilimu 
kikwelikweli. Wapo wale ambao walisema kuwa wamesilimu na kumbe katika nafsi 
zao hawakuridhia kuwa Waislamu. Watu hawa waliongozwa na Abdullah bin Ubay, 
ambaye muda mfupi kabla ya Mtume (s.a.w) kuhamia Madinah alikuwa avishwe taji 
la kuwa mfalme wa Madinah. Mpango huo ulisitishwa baada ya kuja Mjumbe wa 
Allah. Na hivyo katika moyo wake Abdullah bin ubay alimchukia sana Mtume na 
hivyo akawa mstari wa mbele katika kuupiga vita Uislamu kichinichini. Kundi hili 
la wanafiki lilishirikiana na maadui wengine wa nje katika kuupiga vita Uislamu.

Mabad�l�ko ya Q�bla na athar� zake

Mwanzo kabisa Waislamu walipokuwa wakiswali walikuwa wakielekea Baitil 
Muqaddas, Yerusalemu. Wayahudi pia walikuwa wakielekea huko katika Ibada 
zao. Lakini ilipofika mwezi wa Rajab, katika mwaka wa 2 A.H. Mwenyezi Mungu 
aliwaamuru Waislamu wanaposwali waelekee Baitul-haram, Makkah aliposema 
katika Qur-an:

Basi geuza uso wako upande wa msikiti Mtakatifu (Al-Ka’aba) 
na popote mnapokuwa zielekezeni nyuso zenu uliko (msikiti 
huo). Na hakika wale waliopewa kitabu (Mayahudi) wanajua 
kwamba hiyo ni haki itokayo kwa Mola wao; na Mwenyezi 
Mungu si mwenye kughafilika na yale wanayoyatenda. (2:144)

Mabadiliko ya Qibla yaliashiria kuhamishwa uongozi toka kwa Wayahudi kwenda 
kwa Waislamu. Walijua kuwa Waislamu sasa wanapewa uongozi wa kuamrisha 
mema na kukataza maovu, kazi ambayo Wayahudi walikuwa wameshindwa 
kuitekeleza. Hivyo, Wayahudi walichukizwa sana wakashirikiana na wanafiki 
katika kujaribu kuwafanya Waislamu waone mabadiliko hayo ya Qibla si kitu 
kizuri kwa kusema:



�� Elimu ya Dini ya Kiislamu

TAREKHSOMO LA 5

Elimu ya Dini ya Kiislamu

Inakuwaje wakati mmoja watu wanaelekea huku (Yerusalemu) 
na halafu wakati mwingine wanabadilisha tena na kuelekea huku 
(Ka’aba).

Jambo jengine lililowachukiza sana wayahudi ni tamko la Qur-an kuwa kwa 
hakika ni Waislamu ndio watu ambao wanaifuata kikweli dini aliyoifuata 
pia Nabii Ibrahimu (a.s). Wayahudi walikuwa wanaamini kuwa watu wote 
wamepotea isipokuwa Wayahudi, na kwamba ni Wayahudi peke yao ndio 
wanaofuata dini aliyoifuata Nabii Ibrahimu (a.s). Na kwamba Nabii Ibrahimu 
mwenyewe alikuwa ni Myahudi. Madai hayo yanakanushwa na Qur-an. Kwa 
mfano katika Qur-an 3:67 – 68 Mwenyezi Mungu anasema:

Ibrahimu hakuwa Myahudi wala Mkristo, lakini alikuwa 
mwongofu, mtii, na wala hakuwa katika washirikina.Watu 
wanaomkaribia zaidi Ibrahimu ni wale waliomfuata yeye na 
Mtume huyu (Muhammad) na waliomwamini. Na Mwenyezi 
Mungu ndiye mlinzi wa wenye kuamini. (3:67-68)

Hivyo kadiri Uislamu ulivyopata nguvu ndivyo Wayahudi walivyozidi kuchukia 
na wakawa wanautumia mkataba wa Madinah uliowapa haki na uhuru wa 
kukaa na Waislamu kwa amani kama silaha ya kuuhujumu Uislamu. Walianza 
kuzidhihirisha chuki zao kwa kumdhihaki Mtume na Waislamu, kuwanyanyasa 
na kuwafanyia ufedhuli Waislamu.

Hivyo dola changa ya Kiislamu ya Madinah ilikabiliwa tangu mwanzo na 
maadui wakubwa watatu walioshirikiana bega kwa bega katika kuuhujumu 
Uislamu. Maadui wa ndani walikuwa ni wanafiki na Wayahudi na maadui wa 
nje walikuwa ni Maquraishi wa Makkah.
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Up�nzan� dh�d� ya dola ya k��slamu

�.V�ta vya Badr

Maquraishi waliwafanyia Waislamu vitimbi mbali mbali ili kuudhoofisha na 
hatimaye kuufutilia mbali Uislamu. Lakini hawakufaulu. Walipanga njama za 
kumwua Mtume, nazo pia zilifeli na Mtume (s.a.w) alihamia Madinah. Makafiri 
wa Makkah walichukizwa sana na uhuru waliokuwa nao Waislamu walipohamia 
Madinah na walihofia kuwa Uislamu utapata nguvu. Wakafanya kila njia katika 
kuihujumu Dola hiyo changa. Hilo liliposhindikana walianza kuuhujumu 
uchumi wa serikali ya Kiislamu ya Madinah kwa kuiba mifugo, na kuchoma 
moto malisho ya wanyama na viunga vya mitende. Kuwaua walinzi wa mifugo 
na kuchoma nyumba moto. Muda wote huo Waislamu walikuwa hawajapewa na 
Mwenyezi Mungu idhini ya kupigana kijeshi na makafiri. Makafiri walipoendelea 
kuwabughudhi Waislamu hata baada ya kuhamia Madinah Mwenyezi Mungu 
akawapa idhini Waislamu kupigana:

Wameruhusiwa (kupigana) wale wanaopigwa, kwa sababu 
wamedhulumiwa. Na kwa yakini Mwenyezi Mungu ni muweza 
wa kuwasaidia. Na ambao wametolewa majumbani mwao 
pasipo haki ila kwa sababu wamesema: Mola wetu ni Allah … 
(22:39-40)

Idhini hiyo pia ilitolewa katika aya nyingine kama vile 8:39, 2:190, 2:190-193 
na 9:13, 15. tukizingatia aya hizo tunajifunza kuwa Waislamu wanayo haki na 
wajibu wa kupigana kwa madhumuni yafuatayo:

(1)Kujihami dhidi ya mashambulio ya maadui.

Sababu ya kwanza ni kujilinda waislamu dhidi ya mashambulizi yanayofanywa 
na kikundi au taifa lolote. Yanapotokea mashambulizi, waislamu wanahaki 
ya kujitetea maisha yao, na hususani, kulinda maisha ya watoto, wanawake, 
wagojwa na wazee, pamoja na viumbe vyengine vya Allah(s.w).
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(2)Kuondoa fitina katika jamii. 

Makusudio ya fitina hapa ni ama kuwanyima Waislamu haki na uhuru wao wa 
kuufuata Uislamu; au kuwazuia watu wengine wasiwe Waislamu, au kuwazuia 
Waislamu haki yao ya uhuru wa kuutangaza Uislamu.

(3)Kuondoa dhulma na uonevu. 

Uislamu ni dini ya amani. Na amani haiwezi kuwepo katika jamii iliyojaa 
dhulma na uonevu. Hivyo mahali penye dhulma na uonevu Waislamu wana 
haki na wajibu wa kupigana kuiondoa dhulma hiyo. Hivyo makafiri wa Makkah 
walipoendelea na hujuma zao, Waislamu waliamua kuingia vitani ili kujihami. 
Katika vita vya mwanzo vilivyopiganwa katika eneo la kijiji cha Badri, kilichopo 
maili 80 hivi nje ya mji wa Madinah, jeshi la Waislamu lilikuwa na askari 313, 
farasi 2 na ngamia 70 tu wakati jeshi la makafiri wa Makkah lilikuwa na ubora za 
zana bora za kivita. Katika vita hivyo vya Badri vilivyotokea mwezi wa Ramadhani 
katika mwaka wa 2 A.H. Waislamu kwa msaada wa Allah waliwashinda vibaya 
makafiri. Na ushindi mkubwa wa Waislamu katika vita hii ulileta athari kubwa 
tatu:

Kwanza, ushindi mkubwa wa Waislamu ulikuwa ni dalili na kielezo 
kuwa Uislamu ni dini ya Allah na ushindi wao ni matokeo ya msaada 
waliopewa na Allah.

P�l�, ushindi huo uliwapa nguvu, hamasa na matumaini makubwa 
Waislamu ya kuusimamisha Uislamu na kuufanya uwe juu ya dini 
zingine zote.

Tatu, ushindi huo pia uliwafanya maadui wa Uislamu watambue 
kuwa Uislamu ni nguvu kubwa yenye uwezo wa kujitetea dhidi ya 
maadui zake na hivyo kuiogopa na kuiheshimu.

�.Njama za Wayahud� dh�d� ya Wa�slamu
Kama tulivyokwishaona vita vya badri vilikuwa ni mbinu mojawapo ya upinzani 
dhidi ya dola ya Kiislamu iliyotumiwa na makafiri wa Makkah. Upinzani huo 
ulijitokeza pia katika sura nyingine. Njama za Wayahudi za kutaka kumuua 
Mtume (s.a.w) na kuudhoofisha Uislamu kwa vitimbi mbali mbali. Baadhi ya 
vitimbi hivyo ni hivi vifuatavyo:

(a) Kutangaza kuwa Muhammad (s.a.w) ni Nabii wa uongo.

(b) Kuifanyia Qur-an stihizai. 
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Kwa mfano Mwenyezi Mungu aliposema katika Qur-an 2:245: “Jee, ni nani 
ambaye atamkiridhi Mwenyezi Mungu kardha njema, iwe ni sababu ya yeye 
kumzidishia ziyada nyingi?” Mayahudi wakawa wakipita mitaani wakinadi kuwa 
Mwenyezi Mungu fakiri na wao matajiri!

(c) Kumjaribu Mtume (s.a.w) kwa maswali.

Kwa kumuuliza maswali magumu yasiyokuwa na majibu ya dhahiri. Baadhi ya 
maswali waliyouliza ni Mwenyezi Mungu kaumbwa na nani? Au roho ikoje na 
inakaa wapi? Kiyama kitakuwa lini? Usingizi wako ukoje? Ni vitu gani Israili 
alijiharamishia mwenyewe na kwa nini? n.k.

(d) Kuwavunja moyo na kuwadhihaki Waislamu.

(e) Kuwachochea na kuwatenganisha Waislamu.

(f ) Kushirikiana na wanafiki katika njama za kutaka kumuua Mtume (s.a.w).

(g) Walidhihirisha usaliti wao baada ya ushindi wa Waislamu katika vita vya Badri.

Katika kukabiliana na njama za Wayahudi dhidi ya dola ya Kiislamu, Mtume 
(s.a.w) alichukua hatua kubwa mbili; kwanza aliwahukumu adhabu ya kifo 
watu waliokuwa wakiongoza uchochezi huo, na pia kuendesha vita vya Banu 
Qainuqa, Banu Nadhir na Banu Qaraizah.

�. V�ta vya Uhd
Baada ya kushindwa vibaya katika vita vya Badri; makafiri walihuzunika sana na 
wakaanza kujiandaa kwa vita vingine ili walipize kisasi cha kuuliwa kwa makafiri 
wengi katika vita vya Badri. Hindu binti Utbah, mke wa Abuu sufiyani kwa 
mfano alikula kiapo kuwa endapo Hamza atauliwa basi atakula moyo na ini la 
Hamza. Na kweli alikuja kutimiza ahadi yake hiyo japo alishindwa kulimeza. 
Makafiri waliandaa jeshi la askari 3,000 askari 700 kati ya hao walivaa mavazi ya 
chuma. Jeshi hilo pia lilijiandaa kwa silaha nyingi zilizo bora. 

Waislamu ambao walikuja kujua juu ya mpango huo wa vita siku tatu tu kabla 
ya kuanza waliandaa jeshi la watu 1000. Na kati ya hao askari 300 wanafiki 
wakiongozwa na Abdullah bin Ubay walijiengua kabla ya vita kuanza na kuamua 
kurejea Madinah kwa kisingizio cha Mtume (s.a.w) alilikataa na pendekezo lao 
la kutaka wapiganie ndani ya mji wa Madinah.Uwanja wa vita hivyo ulikuwa 
karibu na mlima wa Uhudi, na ndio maana vimepewa jina la vita vya Uhudi.

Baada ya vita hivyo kuanza Waislamu walielekea kupata ushindi mkubwa dhidi 
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ya makafiri. Lakini ushindi huo uligeuka pale walinzi wapiga mishale wapatao 
50 wa jeshi la Waislamu walipoondoka katika sehemu yao ya ulinzi na kuanza 
kusherehekea ushindi na kugombea ngawira. Maadui walipoona walinzi wa jeshi 
la Waislamu wanaondoka katika ile sehemu muhimu ya ulinzi walitumia fursa 
hiyo kuwazingira na kuwashambulia Waislamu kwa nyuma. 

Waislamu walijikuta wakipoteza ushindi wao na kuanza kusambaratika. Lakini 
Mtume (s.a.w) aliwaunganisha askari wachache waliokuwapo na kuanzisha 
mashambulizi upya hadi makafiri wakakimbia. Waislamu wakajikusanya upya 
na kuwafukuza maadui hao. Na hawakurejea hadi makafiri walipotokomea 
kabisa.
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Mafunzo yatokanayo na v�ta vya Uhud�

Miongoni mwa mafundisho makubwa tunayoyapata kutokana na vita hivyo ni 
haya yafuatayo:

(1)Kabla ya kuanza vita, Mtume (s.a.w) alishauriana na Waislamu juu ya 
namna bora ya kupambana na adui na akaufuata ushauri wa uliofaa. 
Hapa tunajifunza umuhimu wa kushauriana katika mambo. Huo 
ndio Uislamu wa kweli.

(2)Ingawa Waislamu wameahidiwa ushindi na Allah, ahadi hiyo haina 
maana kuwa Waislamu waweza kupigana bila kupanga vizuri mbinu 
za midani ya vita. Ndio maana Mtume (s.a.w) alilipanga vizuri sana 
jeshi lake na hivyo kuwawezesha Waislamu kupata ushindi mapema.

(3)Kugeuka ghafla kwa ushindi wa Waislamu kunatufundisha siyo tu 
umuhimu wa kufuata vizuri mbinu za vita, bali tunajifunza umuhimu 
na ulazima wa kutii amri tunazopewa na viongozi.

(4)Kama ilivyokuwa katika vita vya Badri, katika vita vya Uhudi pia 
tunajifunza kuwa ushindi katika vita hautegemei uwingi au ubora 
wa silaha, bali ushindi siku zote ni wa wale wanaoshikamana na 
maamrisho ya Allah, na kumtegemea Yeye tu.

Athar� za V�ta vya Uhud�

Kutetereka kwa Waislamu katika vita vya Uhudi kuliwafurahisha sana Wayahudi 
na wanafiki na kukawatia nguvu ya kuzidisha upinzani wao dhidi ya Dola ya 
Kiislamu. Baada ya vita vya Uhudi upinzani wa maadui wa Uislamu ulichukua 
sura mbali mbali. Baadhi ya mbinu zilizotumiwa na maadui ni hizi zifuatazo:

(i)Hila za Ulaghai

Ilipowadhihirikia makafiri kuwa Waislamu ni wapiganaji madhubuti na si rahisi 
kuwashinda kwa kutumia nguvu za kijeshi, wakaanza kuwahujumu Waislamu 
kwa kutumia hila za ulaghai. Kwa mfano kiongozi wa kabila la Kilab aitwaye 
Abu Bara bin Malik-al-Kilab alimwendea Mtume (s.a.w) na kumwomba ampatie 
Waalimu watakaokwenda kufundisha Uislamu kwa watu wake. Mtume alilipokea 
ombi hilo kwa moyo mkunjufu na akawateua waalimu 70 walio wazuri kabisa 
na kuwatuma waende huko. Walipofika huko walikamatwa na kuuliwa. 



�00 Elimu ya Dini ya Kiislamu

TAREKHSOMO LA 5

Elimu ya Dini ya Kiislamu

Aidha, watu wa kabila la adal na Qaral walimwomba Mtume (s.a.w) awapatie 
walinganiaji watakaokwenda kuufundisha Uislamu kwa watu wao. Awaliwapatia 
wanazuoni 10 chini ya uongozi wa Asim bin Thabit. Nao pia walikamatwa na 
kuuliwa. Matukio haya yaliwahuzunisha sana Waislamu.

(ii)Kuwafitinisha Waislamu

Mbinu nyingine waliotumia maadui katika jitihada zao za kuuhujumu ilikuwa 
ni ya kujaribu kuwafitinisha Waislamu ili wasiwe kitu kimoja kwa kutumia 
ubaguzi wa kikabila na nasaba. Mbinu hii aliitumia sana kiongozi wa wanafiki 
Abdullah bin Ubay kwa kujaribu kuwachochea Waislamu waliozaliwa Madinah 
yaani Answaari wawachukie Waislamu wenzao waliohamia Madinah kutoka 
Makkah, yaani Muhajiriina.

(iii)Uzushi dhidi ya bibi Aisha (r.a)

Mbinu nyingine waliyoitumia ili kumwudhi Mtume (s.a.w) na kuwavunja 
moyo Waislamu ilikuwa ni kumzulia Mke wa Mtume (s.a.w) Bibi ‘Aisha kuwa 
ametenda kitendo kiovu cha zinaa kwa lengo la kuupaka matope Uislamu ili 
watu wauchukie kwa kuuona kuwa hauna maana.

V�ta vya Ahzab

Banu Nadhir waliondoka Madinah walieneza chuki na uadui dhidi ya Waislamu. 
Waliwachochea makafiri wa Makkah na kuwahimiza waandae shambulio kubwa 
kabisa la kivita litakaloufutilia mbali Uislamu. Na wao walijitolea mali zao nyingi 
ili kufanikisha jambo hilo. Waislamu walipopata habari juu ya mpango huo wa 
kuwashambulia waliamua kujihami kwa kuchimba handaki lenye upana wa mita 
tano na kina cha mita tano kuzunguka mji wa Madinah. Pendekezo la kuchimba 
handaki lilitolewa na Salman al-Farsy. Waislamu walizingirwa na maadui kwa 
muda wa mwezi mmoja hivi. Lakini waliweza kujihami na kupambana na 
maadui, kwani handaki walilolichimba liliwasaidia sana. 

Hali ilikuwa ngumu sana kwa Waislamu hasa kutokana na uhaba mkubwa 
wa chakula uliokuwa ukiwakabili wakati wote. Lakini waliendelea kusubiri. 
Wayahudi Banu wa Quraizah walikuwa Madinah na ambao walikuwa na 
mkataba na Waislamu waliwasaliti Waislamu baada ya kushawishiwa na Banu 
Nadhir. Wakaungana na makafiri katika kuwapiga vita Waislamu. Hata hivyo 
Mtume (s.a.w) haraka alipeleka jeshi la kudhibiti usaliti wao huo. 

Baada ya kuonyesha subira na ujasiri wa kupambana na makafiri, Mwenyezi 
Mungu aliwateremshia waislamu rehema zake kwa kuleta upepo mkali 
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ulioandamana na mvua kubwa ukayang’oa mahema ya makafiri, wakakimbia 
kwa hofu na mashaka.

Baada ya hapo, majeshi ya Waislamu yaliwakabili wayahudi wa Banu Quraizah 
ili kuwaadhibu. Wakapewa adhabu waliyoipendekeza wao wenyewe kwa mujibu 
wa mafundisho ya Taurati kama yalivyo katika Kumbukumbu la torati 20:10-15 
kuwa wanaume wauliwe lakini wanawake na watoto wachukuliwe mateka.

Mkataba wa Huda�b�ya

Kama tulivyokwisha kuona katika maelezo yaliyotangulia, tangu kuhamia 
Madinah, Waislamu hawakupata fursa ya kukaa kwa amani na utulivu, kutokana 
na kubughudhiwa na makafiri. Mwaka wa 6 A.H. Mtume (s.a.w) aliota 
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amenyoa nywele baada ya Hija. Akaamua kwenda kufanya Umra mwezi wa 
Dhul-Qa’adah mwaka wa 6 A.H. akiwa ameongozana na Waislamu 1400 wasio 
na silaha. Makafiri wa Makkah waliwazuia kuingia Makkah na hivyo Waislamu 
wakapiga kambi katika kitongoji cha Hudaibiya, huku wakifanya jitihada 
za kufikia makubaliano nao. Baada ya majadiliano ya muda mrefu hatimaye 
mkataba wa amani wa miaka kumi uliojulikana kama mkataba wa Hudaibiya 
ulifikiwa baina ya Waislamu na makafiri. Makubaliano ya mkataba huo uliotiwa 
saini na Mtume (s.a.w) kwa niaba ya Waislamu na Suhail bin Amr kwa niaba ya 
makafiri yalikuwa kama ifuatavyo:

(i) Waislamu warudi Madinah bila ya kufanya Umrah mwaka ule.

(ii) Waislamu wanaweza kurudi mwaka uliofuata (7:A.H) kufanya 
Umra lakini wakae Makkah siku tatu.

(iii) Wakija Makkah wasije na silaha ila panga zikiwa ndani ya ala zao.

(iv) Waislamu wasiende nao Madinah Waislamu wanaoishi Makkah 
na wala hawatamzuia yeyote miongoni mwao anayetaka kubakia 
Makkah.

(v)Kama yeyote wa Makkah atatoroka kwenda madinah kusilimu 
Waislamu hawana budi kumrudisha (wasimpokee), lakini yeyote 
kutoka Madinah akitoroka kwenda Makkah kuritadi, Maquraishi 
hawatapaswa kumrudisha Madinah (watampokea).

(vi) Makabila ya Waarabu watakuwa huru kufanya urafiki na upande 
wowote ule wautakao.

(vii)Pasiwe na vita kwa kipindi cha miaka kumi baina ya Waislamu 
na Maquraishi na baina ya marafiki wa Waislamu na marafiki wa 
Maquraishi.

(viii)Hapana ruhusa ya kutengua hata sharti moja katika hizi kabla ya 
miaka 10 kupita.

Ingawa mkataba huo ulionekana kuwabana sana Waislamu, lakini ulikuwa ni 
wenye kuleta ushindi mkubwa kwa Waislamu.

Kwanza wale Waislamu waliotorokea Madinah ili wakapate hifadhi na utulivu 
wa kumcha Mungu wao hawakuridhika kabisa kurudi tena Makkah. Na 
kwa kuwa walirejeshwa kwa mabavu waliamua kutoroka na kuishi porini na 
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kuishambulia na kuipora misafara ya biashara ya makafiri wa Makkah. Baada 
ya muda mfupi watu hao wakawa kero kubwa sana hadi Maquraishi wenyewe 
walimwomba mtume (s.a.w) awapokee watu hao ili wawe chini ya udhibiti wa 
Mtume (s.a.w).

P�l�, mawasiliano baina ya Waislamu na makafiri yalitoa fursa nzuri kwa 
makafiri kujionea wenyewe ubora wa Uislamu na hivyo kuwapeleka wengi wao 
kusilimu.

Kwa mfano, katika kipindi cha miaka miwili tu ya mkataba huo walisilimu watu 
wengi kuliko waliowahi kusilimu katika miaka yote ya nyuma.

Tatu, mkataba huo wa amani uliwapa fursa nzuri Waislamu ya kuwafikishia 
wasiokuwa Waislamu ujumbe na mafundisho ya Uislamu. Walitoa mafunzo 
hayo kwa waliokuwa jirani nao na hata waliokuwa katika nchi za mbali. Na 
ni katika kipindi hiki ambapo Mtume (s.a.w) aliwapelekea barua wafalme wa 
Urumi, Uajemi, Misri, Yemen, Shamu, Uhabeshi na Bahrain.

�. V�ta vya Kha�bar

Wayahudi waliokuwa wakiishi Khaibar, umbali wa maili 200 hivi kaskazini 
mwa Madinah walipanga njama za kuishambulia Madinah. Mtume (s.a.w) 
alilizima jaribio hilo kwa kuwapelekea jeshi la Waislamu 1600 katika mwezi 
wa Muharamu 7 A.H. na kuwashinda. Na Wayahudi hao wakaachwa huru kwa 
makubaliano na kulipa fidia ya nusu ya mazao yao ambayo wangevuna mwaka 
ule. Pamoja na kupewa msamaha huo, wayahudi hao wakapanga njama za 
kumwua Mtume (s.a.w) kwa kumtilia sumu kwenye chakula. Lakini Mwenyezi 
Mungu alimnusuru na njama hizo.

Wa�slamu waenda Umrah

Mwaka uliofuata baada ya mkataba wa Hudaibiya, Waislamu wapatao 2000 
walikwenda kufanya Umrah ile waliyozuiliwa kufanya katika mwaka uliotangulia. 
Na miongoni mwa matunda ya safari hiyo ni kusilimu kwa watu wengi wa 
makkah baada ya Umrah hiyo.

V�ta vya Muttah

Bwana Harith aliyepewa barua na Mtume (s.a.w) kumpelekea mfalme wa Basra 
aliuliwa katika eneo la kitongoji cha Muttah kwa amri ya gavana mmoja wa 
Heraklas wa Urumi. Kitendo hiki cha kuuliwa mjumbe huyo kilimsikitisha 
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sana Mtume (s.a.w) na alituma jeshi la askari 3000. Lakini jeshi hilo likajikuta 
likilazimika kupambana na askari laki moja. Waislamu waliwashangaza warumi 
walivyoweza kupambana na jeshi hilo pamoja na uchache wao. Mapambano 
yalikuwa makali na Waislamu wengi walikufa mashahidi. Hata hivyo, Waislamu 
wachache waliobaki walipigana kijasiri kiasi ambacho Warumi waliogopa 
kuendelea na mapigano na Waislamu wakarejea Madinah.

Kukombolewa kwa Makkah

Japokuwa awali makafiri wa Makkah waliufurahia sana mkataba wa Hudaibiya 
kwa kuwa walihisi unawapendelea wao, baada ya muda mfupi wakawa wa 
mwazo kuuvunja mkataba huo kwani walijionea wenyewe jinsi mkataba huo 
ulivyowapa nguvu Waislamu. Walilolitarajia halikuwa. Hivyo wakaanza vitimbi 
vya kuwashambulia Waislamu na mali zao kwa hila na kujificha. Hali hiyo ikawa 
inaleta bughudha upya kwa Waislamu. Ili kuiondoa kabisa fitina hii, Mtume 
(s.a.w) aliandaa jeshi la askari 10,000 lililokwenda kuukomboa mji wa Makkah, 
Waislamu waliingia Makkah mwezi 10 Ramadhani, 8 A.H. na kuukomboa 
mji huo mtukufu pasi na upinzani wowote wa maana. Mara baada ya kuingia 
Makkah Waislamu walikwenda kuisafisha Ka’aba kwa kuyaondolea mbali 
masanamu yote yaliyowekwa humo.

Japokuwa makafiri wa makkah walikuwa wamewafanyia Waislamu ukatili na 
uadui mkubwa sana, ulipotekwa mji wa Makkah Mtume (s.a.w) aliwasamehe 
maadui zake wote na raia wote waliachwa wakae kwa amani. Kukombolewa kwa 
mji wa Makkah kulifuatiwa na kusilimu kwa wingi kwa watu wa makabila mbali 
mbali isipokuwa makabila ya Hawazin na thaqif ambayo yalikuja kusalimu amri 
baada ya vita ya Hunain.

Msafara wa Tabuk

Baada ya kukombolewa kwa Makkah, Uislamu ulipata nguvu na kuwa na 
wafuasi wengi. Nguvu hizi za Uislamu ziliwatia hofu viongozi wa dola za kikafiri 
zilizopatikana na Waislamu. Warumi wakawa wanaandaa jeshi la kuishambulia 
Dola ya Kiislamu. Mtume (s.a.w) alipopata habari hizi na kuzidhibitisha kuwa 
ni za kweli aliandaa jeshi la askari 30,000 ili kwenda kukabiliana na maadui 
hao. 

Msafara wa Tabuk ulikuwa mtihani mkubwa wa kusafiri na hivyo kuhitaji 
masurufu makubwa zaidi na kujitolea zaidi. 
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P�l�, amri ya kwenda Tabuk ilikuja katika kipindi cha joto kali sana na hivyo 
kuifanya safari hiyo ndefu kuwa ngumu zaidi.

 Tatu, amri ya kwenda Tabuk ilikuja katika kipindi cha njaa kali, lakini pia karibu 
na mavuno kwani wakati huo mazao yalikuwa yanakaribia kuvunwa. Ugumu 
wa msafara huo ulikuwa ni mtihani uliowapambanua Waislamu waliokuwa na 
imani thabiti na waliokuwa tayari kuisadikisha imani hiyo kwa vitendo wakati 
wowote, na pia uliwadhihirisha wanafiki wanaotafuta visingizio vya kuhalalisha 
unafiki wao na pia wale Waislamu ambao japo si wanafiki lakini wazembe na si 
makini katika utekelezaji wa mambo.

Jeshi la Waislamu lilipiga kambi katika eneo la Tabuk kati ya Madinah na 
Damascus. Warumi waligwaya na kurudi ndani ya mipaka yao walipoliona jeshi 
la Waislamu kuwa lipo tayari kwa mapambano.

Baada ya siku 21 Waislamu walirejea Madinah kwa sababu lengo lao halikuwa 
kuivamia Urumi bali kuihami dola ya Kiislamu. Ujasiri ulioonyeshwa na 
Waislamu ulizidi kuyaathiri makabila ambayo yalikuwa bado kusilimu yafanye 
hivyo. 

Baada ya kurejea kutoka Tabuk, Mtume (s.a.w) na Waislamu wote kwa 
ujumla walichukua hatua ya kuwarudia wale Waislamu walioonyesha uzembe 
kwa kutokwenda Tabuk. Kutokana na ulegelegele wa kupenda starehe kwao 
ilitolewa adhabu ya kuwasusia kwa kukata mawasiliano nao ikiwa ni pamoja na 
kutowatolea salamu au kushirikiana nao katika jambo lolote.

Hali hiyo iliendelea kwa muda wa siku 50 hadi Mwenyezi Mungu alipoteremsha 
aya ya kuwasamehe. Msafara huo wa Tabuk ulikuwa ndio msafara wa mwisho 
wa kijeshi alioufanya Mtume (s.a.w)

H�ja ya Kuaga na Kutawafu Mtume (s.a.w)

Mwaka mmoja baada ya msafara wa Tabuk eneo lote la Bara Arabu lilikuwa chini 
ya dola ya Kiislamu, kwani watu walikuwa wakiingia katika Uislamu makundi 
kwa makundi. Na hiyo ikawa ni ishara kuwa kazi yake ya Utume imekaribia 
kwisha. Baada ya kukombolewa Makkah hija ya mwanzo ya mwanzo 9 A.H. 
iliongozwa na Abu bakar. 

Mtume alifanya hija yake ya mwanzo na ambayo ilikuwa pia ya kuaga mwaka 
wa 10 A.H. na alitoka Madinah na zaidi ya watu 100,000. Katika uwanja wa 
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Arafa Mtume (s.a.w) alitoa hotuba ya kihistoria, hotuba ambayo ilitilia mkazo 
mambo mengi muhimu. Miongoni mwake ni haya yafuatayo:

(1) Aliwausia watu kumcha Mwenye Mungu wakati wote.

(2) Aliwakumbusha umuhimu wa kuheshimu na kulinda haki za 
watu, uhai wao, mali zao na heshima zao. Hizo ni haki muhimu 
zisichezewe.

(3) Kila mtu ataulizwa na kuhisabiwa kwa makosa au amali zake.

(4) Waislamu wote ni ndugu, wasioneane.

(5) Watu wajiepushe sana na riba kwani ni haramu.

(6) Aliwausia wanaume wakae na wake zao kwa wema na ihsani.

(7) Aliwahimiza Waislamu kuwatii viongozi wao.

(8) Aliwakumbusha Waislamu umuhimu na wajibu wa kuitekeleza 
sheria ya Kiislamu ya Mirathi kwa uadilifu.

(9) Aliwakumbusha watu wajiepushe na uchafu wa zinaa.

(10)Aliwahimiza pia wachukue hadhari kubwa na makosa madogo 
madogo kwani hayo baadaye humpelekea mtu kufanya makosa 
makubwa.

(11)Alisisitiza kuwa Waislamu hawatapotea ikiwa watashikamana 
na kuyafuata mafundisho na mwongozo uliomo katika Qur-an na 
Sunnah za Mtume (s.a.w). Baada ya kumaliza hotuba hii, siku hiyo 
hiyo ikateremka aya isemayo:

“… Leo waliokufuru wamekata tamaa katika dini yenu, basi 
msiwaogope bali niogopeni mimi. Leo nimekukamilishieni dini 
yenu na kukutimizieni neema yangu, na nimekupendeleeni 
Uislamu uwe Dini yenu….”.  [5:3]
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Wiki mbili tu baada ya Hija hii ya kuaga Mtume alishikwa na ugonjwa wa 
kichwa na homa. Ugonjwa ulipozidi alimteua Abu Bakar aswalishe.

Siku nne kabla ya kutawafu kwake alipata nafuu kidogo na akaenda Misikitini 
lakini alimwacha Abu bakar aendelee kuswalisha. Baada ya swala hiyo Mtume 
(s.a.w) aliwahutubia waumini kwa kusema:

“Allah amempa mja wake achague kati ya dunia 
na akhera. Akachagua akhera. Ninawausia, Enyi 
Waislamu (Muhajirina) muwe wema kwa Ansar. Hakika 
wametekeleza wajibu wao vizuri. Waislamu kwa ujumla 
wao idadi yao itaongezeka lakini Answar watapungua na 
kuwa kama chumvi katika chakula. Zimeangamia umma 
zilizotangulia ambazo ziliabudu makaburi ya Mitume wao 
na ya watu wema. Ninawakatazeni kufanya hivyo. Nina 
deni kubwa (la Ihsani) kwa Abu Bakar. Kama ingekuwa 
nimfanye yeyote kuwa rafiki yangu, angalikuwa Abu 
Bakr, lakini uhusiano (udugu) wa Uislamu unatosha. Ee, 
binti yangu Fatimah na Ee, shangazi yangu mpendwa, 
Swafiyah, fanyeni amali kwa ajili ya akhera kwani sitaweza 
kuwasaidia chochote dhidi ya hukumu ya Allah.

Hiyo ilikuwa hotuba yake ya mwisho na ilipofika mwezi 12 rabi’al-Awwal 
mwaka 11 A.H. sawa na tarehe 8 Juni 632 A.H. Mtume (s.a.w) alifariki dunia 
na kuzikwa siku iliyofuatia akiwa na umri wa miaka 63 kamili.
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1. Taja mambo matano aliyofanya Mtume (s.a.w) ili kuanzisha dola 
ya kiislamu.

2. Msikiti wa Mtume (s.a.w) ulitumiwa kwa kazi gani?

3. Orodhesha maadui wa dola ya kiislamu na mambo waliyofanya 
dhidi ya Uislamu.

4. Taja manufaa waliyopata waislamu baada ya mkataba wa 
Hudaibiya 

5. (a)Taja vita ambayo maadui wote wa Uislamu walishirikiana 
kuvamia Dola ya Madina kwa lengo la kuisambaratisha.

(b) Waislamu walichukua hatua gani za kujihami?

(c)Je, walifanikiwa? Kwanini?

6. Katika hija ya kuaga, Mtume (s.a.w) aliwahusia nini Waislamu?

7. Kutawafu Mtume (s.a.w) kunatufunza nini?




